ก็จริงที่ว่าห้ามให้ใจเราขุ่นมัวห้ามยากจริงๆ

Started by lalita, August 13, 2009, 12:52:33 pm

previous topic - next topic
Go Down

lalita

สิ่งที่ทำอยู่ก็เป็นไปยากที่จะเอาเพลงหรือฟังอะไร เรามีหน้าที่ที่จะต้องรอรับโทรศัพท์เพราะไม่มีใครสนใจที่จะรับ เราอยู่ใกล้ก็ต้องรับและจะต้องหาคำตอบให้คนที่โทรมาสอบถามข้อมูลตลอดเวลา
แต่ยังไงก็แผ่เมตตา ท่องพุทธ โธ  เอาไว้พยามตามที่ทุกท่านแนะนำคะตื่นมาเช้าๆใส่บาตรทำบุญทุกวันมาทำงานอย่างสุขใจ ก็ลดความอึดอัดได้บ้าง ขอบคุณทุกท่านค่ะ
พอจะทำอีกสองวันเริ่มจากวันนี้เวลานี้นะคะ  สาธุ :D

Angel

เข้าใจคุณปอนะคะ เพราะที่ทำงานของ Angel ก็มีเรื่องคล้ายๆคุณปอเหมือนกันค่ะ
Angel แก้ปัญหาโดยการใส่หูฟังและเปิดเพลงเบาๆ ฟังระหว่างทำงานไปเรื่อยๆค่ะ
ได้ผลนะคะ เพราะเราไม่ต้องรับฟังเรื่องของคนอื่น
ใจของเราก็สบาย ไม่หงุดหงิด  ::02::

แต่ถ้าคุณปอไม่สะดวกทำวิธีนี้ ก็คงต้องใช้วิธีแผ่เมตตาอย่างที่คุณปอบอกแหละค่ะ
และทำใจของเราเอง อย่าเอาคำพูดที่ไม่ดีของคนอื่นมาเป็นอารมณ์เลยนะคะ
เพราะอาจมีผลกระทบกับงานของเราเอง โดยเฉพาะเวลารับโทรศัพท์
ถ้าอารมณ์ไม่ดี เสียงหรือคำพูดก็จะแสดงออกมาด้วยค่ะ
เอากระจกเล็กตั้งไว้ที่โต๊ะทำงาน แล้วยิ้มเวลารับโทรศัพท์ ดีไหมคะ   :D

เอาใจช่วย และเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33:: ::02::

dang1304@yahoo.com

;)   เป็นธรรมดาของมนุษย์ในสังคมนะค่ะ อย่างที่บอกว่าเราแก้ใครไม่ได้  เราจึงแก้ที่ตัวเราเอง พยายามเอาหูไปนาเอาไปไร่ในเรื่องที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรา อาจทำยากสีกหน่อย แต่ถ้าทำบ่อยๆ ก็จะทำได้เอง  เมื่อก่อนเราก็เป็นอย่างนี้น มันทุกข์นะ แล้วเราจะไปเอาทุกข์มาแบกไว้ทำไม  ทำงานตามหน้าที่ เรื่องที่ไม่เกี่ยวก็ให้ฟังหูซ้ายทะลุหูขวา   ที่ทำงานเราก็เป็นอย่างนี้นเหมื่อนกัน ตั้งสติ รับรู้รับฟังแต่เรื่องที่ดี เอาใจช่วยน่ะค่ะ ยอมรับและปลงให้มากขี้น ..สู้สู้ค่ะ ::33:: ::33:: ::33::

Go Up