ก็จริงที่ว่าห้ามให้ใจเราขุ่นมัวห้ามยากจริงๆ

Started by lalita, August 13, 2009, 12:52:33 pm

previous topic - next topic
Go Down

lalita

อยากได้คำแนะนำค่ะ ขอบคุณที่มาให้กำลังใจนะคะ สองวันต่อไปปอจะแผ่เมตตาไม่ตอบโต้ กับคำพูดไม่ดี สิ่งไม่ดีที่คนรอบข้างแสดงต่อกัน สังคมเราเลือกที่จะอยู่แต่กับคนที่พูดดีทำดีไม่ได้ก็จริง แต่ปอคิดว่าเราเองเลือกที่จะทำตัวเราให้ดีได้ ไม่ใส่ใจแม้จะบังคับใจไม่ให้ขุ่นมัวไม่ได้ แต่น่าจะหยุดความคิดไม่ดีคำพูดที่ไม่ดีได้ ขอกำลังใจด้วยนะคะ

Angel

อนุโมทนากับคุณปอด้วยค่ะ คุณปอคิดดีแล้วนะคะ ใครทำไม่ดีกับเรา ให้เราแผ่เมตตาให้เขา
อย่างน้อยใจเราก็สบายขึ้น ไม่ยึดติดกับคำพูดของคนอื่นมากเกินไป

ขอเพียงให้เราลดความเห็นแก่ตัวลงกันคนละนิด ช่วยเหลือสังคมกันคนละหน่อย
เท่านี้ สังคมเราก็จะน่าอยู่มากขึ้นค่ะ
เราไม่สามารถเปลี่ยนความคิดของทุกคนได้ แต่เราเปลี่ยนความคิดตัวเราได้นะคะ
ถ้าทุกคนเปลี่ยนกันคนละนิด สังคมก็จะดีขึ้น บ้านเมืองก็จะสงบสุข ร่มเย็นมากขึ้นค่ะ

Angel ขอเป็นกำลังให้คุณปอทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ  _/|\_ ::33::

bb

มาร่วมเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ ::33::

ครูบาอาจารย์ท่านบอกไว้เสมอว่า เราอยู่กับโลกต้องมีกระทบกระทั่งกัน
แต่สิ่งเหล่านั้น ให้มองว่า เป็นการฝึกเราให้เป็นคนที่เข้มแข็ง ไม่ใช่คนอ่อนแอ

จำที่หลวงพ่อปราโมทย์ท่านพูดถึง ตอนสมัยท่านยังเป็นฆราวาส  คราวหนึ่งที่ท่านไปกราบหลวงปู่เทสก์แล้วหลวงปู่บอกพระอุปถากให้จัดกุฎิพระอย่างดีให้ท่านพัก พระอุปถากหลวงปู่ท่านไม่ว่าง เลยให้หลวงพ่อปราโมทย์ท่านไปบอกพระเวรให้เอากุญแจกุฏิพระให้ท่านพัก

พอไปบอกพระเวรก็บอกท่านให้ไปอยู่กุฎิรวมแทน ซึ่งถือเป็นการขัดคำสั่งครูบาอาจารย์ ถ้าหลวงปู่ทราบ พระเวรอาจจะถูกไล่ออกจากวัดเลย

แต่หลวงพ่อตอนนั้น ท่านไม่พูดอะไรสักคำ ท่านก็ยอมไปอยู่กุฎิรวม ที่มีพวกทัวร์กินเหล้าเมายามาพักด้วย

ฝนตก หลวงพ่อท่านก็ไปหลบอยู่ใต้กุฏิพระองค์อื่น อดทน ไม่บ่น ไม่ท้อใจ

แล้วท่านก็ทิ้งท้ายไว้อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นน่ะค่ะ

อีกคำสอนของท่านคือ เวลาที่มีคนทำให้เราโมโห อย่าไปดูคนนั้น แต่ให้ดูใจตัวเอง ว่า นี่โกรธแล้วนะ ให้ดูตัวเรา อย่าไปดูคนที่ทำให้เราโกรธ
บีบี ทำแล้ว ได้ผลดีมากเลยค่ะ พอดูตัวเอง ไม่ดูคนอื่น ทำให้รู้ตัว และความโกรธจะค่อย ๆ สลายตัวไปเองในที่สุด

อนุโมทนากับความตั้งใจด้วยนะคะ _/|\_ ขอให้เจริญในธรรมค่ะ  _/\_

พิมพ์พลอย

มีคนเคยกล่าวเอาไว้ว่า ..

"ระวังหูของเรา ดีกว่าเฝ้าปิดปากคนอื่น"

เพราะไม่มีใคร บังคับใครให้เป็นได้อย่างใจเราทั้งหมด
ลองดูดีๆ แม้แต่ตัวเราเอง ยังบังคับไม่ได้เลย .. จริงมั้ยคะ : )

::33::

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

แม้ความคิดจะห้ามไม่ให้คิดตามที่เราหวังไว้
แต่เราสามารถบังคับไม่ให้ตัวเองพูดหรือทำสิ่งอะไรต่างที่ไม่ดีออกมาได้
ขอให้ตั้งใจมั่นไว้ว่า เราจะไม่เบียดเบียนใครให้ได้รับความเสียใจแม้ถูกยั่วให้ทำก็ตาม
ใจจะเป็นสุขสงบ มีแรงมีพลังในการทำกิจต่างๆมากมายครับ  _/\_

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ::33:: ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

parisa

มาให้กำลังใจอีกคนค่ะ  ::33::

เข้าเล่าหน่อยสิค่ะ ว่าเป็นยังไงบ้าง  ::01::
เมื่อโกรธ...ต้องเก็บ

wanrawee

sittnn

มีคนเข้ามาให้กำลังใจกันเต็มเลย เจ้าของกระทู้คงไม่เหงานะครับ  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

มาให้กำลังใจค่ะ เราเปลี่ยนใครไม่ได้หรอกค่ะ นอกจากเขาอยากลุกขึ้นมาเปลี่ยนตัวเขาเอง   การห้ามใจไม่ให้ขุ่นมัวก็เป็นเรื่องยากอีกเหมือนกัน  positive thinking สิค่ะ แผ่เมตตาแล้วก็ให้อภัย เราห้ามใครไม่ได้ แต่เราสามารถห้ามหรือหยุดความคิดที่ไม่ดีของเราเสียก่อน  กับบางคนตอบโต้อะไรไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะความหลงผิดเข้าคลอบเสียแล้ว ปล่อยเขาไปเถอะ  ปัจเจกบุคคล คนเราแตกต่างกันในทุกด้าน  ต้องยอมรับตรงนี้ เลือกในสิ่งที่ดี อะไรไม่ดีไม่ต้องไปดู ไปรับ........
                                 :D ::33::     ขอให้ทำสำเร็จค่ะและมีความสุขค่ะ :-* ::33::

ดินสอสีม่วง           

lalita

ขอบคุณทุกท่านนะคะที่มาให้กำลังใจ แต่ก็อากาที่จิตใจรู้สึกอึดอัดจัง  ทุกวันที่ต้องฟังเรื่องราวไม่ดี คำพูดไม่ดี คำด่าร้ายที่คนอื่นพูดกัน เราจะหนีได้ไงที่จะเลี่ยงออกไปจากตรงนั้น เพราอยู่ในที่ทำงานเดียวกัน แม้ไม่ได้ด่าเราก็ตามที แต่ฟังแล้วมันแย่มาก

wanrawee

คุณ  lalita  ก็อย่าไปฟังสิคะ ดีมั้ย..  หาเพลงหรืออะไรมาเปิดฟังกลบเสียงไม่ดีพวกนี้ก็ได้

หรือไม่ก็เวลาได้ยินเสียงนินทาแบบนี้ก็..เสียงหนอ  .. เสียงหนอไงคะ...

สู้ๆค่ะ ::115::

lalita

Quote from: Angel on August 13, 2009, 03:31:25 pm
อนุโมทนากับคุณปอด้วยค่ะ คุณปอคิดดีแล้วนะคะ ใครทำไม่ดีกับเรา ให้เราแผ่เมตตาให้เขา
อย่างน้อยใจเราก็สบายขึ้น ไม่ยึดติดกับคำพูดของคนอื่นมากเกินไป

ขอเพียงให้เราลดความเห็นแก่ตัวลงกันคนละนิด ช่วยเหลือสังคมกันคนละหน่อย
เท่านี้ สังคมเราก็จะน่าอยู่มากขึ้นค่ะ
เราไม่สามารถเปลี่ยนความคิดของทุกคนได้ แต่เราเปลี่ยนความคิดตัวเราได้นะคะ
ถ้าทุกคนเปลี่ยนกันคนละนิด สังคมก็จะดีขึ้น บ้านเมืองก็จะสงบสุข ร่มเย็นมากขึ้นค่ะ

Angel ขอเป็นกำลังให้คุณปอทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ  _/|\_ ::33::

ขอบคุณมากค่ะคุณAngel ที่มาเป็นกำลังใจ

Go Up