ว่าจะงดเล่นเกมส์2วันค่ะ

Started by i_and_mine, August 02, 2009, 08:10:23 pm

previous topic - next topic
Go Down

i_and_mine

ติดเกมส์ในfacebookมาหลายวันแล้ว
จริงๆมันไม่ใช่เกมส์ที่ต้องเล่นตลอดเวลาหรอกค่ะ
ต้องเข้าไปเช็คดูประมาณชั่วโมงหนนึง แต่พอเข้าไปแล้วก็ยาวทุกทีเลย

ตอนนี้ไม่เป็นอันดูจิต กิเลสบังตาหมด
จมอยู่กับความหลงจนชีวิตเริ่มเอื่อยเฉื่อยแล้ว  :'(
ขอโงหัวขึ้นมาได้สัก2วันก่อนนะคะ

(แล้วจะมารายงานผลค่ะ)  :D

kookkai

ส่งกำลังใจมาช่วยค่ะ

::33:: ::33:: ::33::

อนุโมทนาด้วยนะคะ
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

parisa

::33:: มาให้กำลังใจค่ะ
เคยติดเกมส์เหมือนกัน รู้เลยว่ามันทำให้เหนื่อยและมึนหัวมากแค่ไหน

ทำให้ได้นะคะ สู้ๆ  ::12::
เมื่อโกรธ...ต้องเก็บ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Kai

ไม่เคยติดเกมส์ แต่ติดเวบไซด์ค่ะ ต้องเข้าไปอ่านทุกชั่วโมง หรือทุกครั้งที่ไม่อยากอ่านหนังสือ
ทำให้อ่านได้ไม่มากเท่าทีี่วางแผนไว้ และเสียสมาธิด้วย เพราะกว่าจะกลับมาเริ่มใหม่ ตั้งสมาธิใหม่ก็ใช้เวลา
เลยใช้วิธีหักดิบ โดยให้แฟนบล็อกเวบไซด์นั้นเลย ไม่ต้องเข้าเลย
ปรากฎว่าได้ผลค่ะ เพราะประหยัดเวลาไปเยอะ ถึงแม้จะอ่านเวบอื่น แต่ก็ไม่ชอบเท่าเวบนั้น

ไม่แนะนำให้ลองนะคะ เล่าให้ฟังเฉยๆ
ถ้าอยากหักดิบ ก็ต้องไม่เปิดมันเล่นเลยน่ะค่ะ
ทรมานใจในช่วงแรก แต่เห็นผลทันตา

i_and_mine

1วันแล้ว
ไม่เห็นผลค่ะ เกมส์ไม่ได้เล่น แต่งานไม่เสร็จเหมือนเดิม
เพราะไม่เข้าเกมส์ก็เข้าเว็บหรือหาเรื่องเสียเวลาอยู่ดี
:-[

ขอเพิ่มเป็นไม่เข้าเว็บโปรดอีก4เว็บ + ไม่อ่านการ์ตูนด้วยค่ะ

เห็นจิตมันดิ้นจะทำโน่นนี่แต่สติมาทันค่ะ
เพราะสัญญาไว้ มันเลยหนักแน่นในการปฏิเสธกิเลสขาประจำ 8)

พรุ่งนี้จะมารายงานผลอีกทีค่ะ

sittnn

มีหลายบริการทางเว็บที่ช่วยให้เราสำรวจว่าเราใช้อินเตอร์เน็ตอย่างไร
เข้าที่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ๆกันบ้าง
คือเอาไว้ตรวจสอบตัวเองว่าเสียเวลาไปที่โน้นที่นี้มากเท่าไหร่ ฯลฯ น่ะครับ

ถ้าสนใจอาจจะไปลองดูได้ที่เว็บพวกนี้นะครับ อาจจะเป็นประโยชน์ช่วยอะไรเราได้บ้าง
www.toggl.com
www.nbdtech.com/yaTimer
www.tickspot.com

ลองดูก็ได้นะครับ เอามาแปะไว้เผื่อสนใจ  ;D _/\_

i_and_mine

ขอบคุณสำหรับlinkค่ะ
8)

ปฏิบัติการสำเร็จด้วยดีค่ะ ไม่ได้เข้าเกมส์หรืออ่านการ์ตูนในเว็บเลย

ตอนนี้อาการทุรนทุรายอยากเข้าเกมส์ก็หายไปค่ะ
ถึงยังอยากเข้า แต่ก็เฉยๆค่ะ
ตอนนี้มีอีกอย่างที่อยากทำเพิ่ม ไปตั้งกระทู้อื่นเพิ่มดีกว่า

sittnn

กระทู้นี้หรือเปล่าครับ http://www.dlitemag.com/forum/index.php?topic=297.0  ::12::

dang1304@yahoo.com

:D เล่นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ติดมากมายพยายามเลิกอยู่เหมือนกัน รู้สักทำให้เสียเวลาเหมือนกัน  ขอให้กำลังใจทำให้สำเร็จน่ะค่ะ ::33::

Go Up