ตั้งใจเรียน+ไม่พูดถึงคนอื่นโดยมีจุดประสงค์ไม่ดีค่ะ

Started by sani, August 01, 2009, 10:14:01 pm

previous topic - next topic
Go Down

sani

เป็นคนขี้เกียจมากๆๆเลยค่ะ
แล้ววันจันทร์จะสอบแล้ว รู้ว่ามาตั้งใจสองสามวันสุดท้ายคงไม่ช่วยอะไรมากค่ะ
แต่ก็ดีกว่าไม่อ่านเลย แล้วสอบตก

สิ่งที่ตั้งใจ
1.ตั้งใจอ่านหนังสือวัน อาทิต +อังคาร + พฤหัสค่ะ [วันจัน พุธ ศูก สอบค่ะ]
แล้วก็ทำงานเก่าๆด้วย
แต่ว่าอุปสรรคเยอะมากเลยค่ะ ทั้งความขี้เกียจ แล้วก็มีญาตมาจากต่างประเทศอะค่ะ
ต้องดูแลเขา มีเด็กผู้ชาย ซนมากๆเลยค่ะ สองคน
กลัวทำไม่ได้ค่ะ

2.ไม่นินทาว่าร้ายคนอื่น หรือ พูดความจริงที่ไม่ใช่เรื่องเราและไม่ก่อให้เกิดผลดีกับใคร
เนียเป็นคนที่เวลารู้หรือเห็นใครทำอะไร ที่เนียคิดว่าไม่ควร
เนียจะโกรธมากๆเลยค่ะ
ต้องรีบโทรไประบายให้เพื่อนฟังทันที
คิดว่าจะลดตรงนี้ลงค่ะ แล้วจะไม่นินทาใครด้วยค่ะ

เนียคิดว่าน่าจะทำได้ค่ะ

เพราะกลุ่มเนียเปนเพื่อนๆผูหญิงทั้งกลุ่ม
หลายๆครั้ง ก้ชอบคุยกันเรื่องคนนี้คนนู้น
แล้วจะมีเพื่อนคนหนึ่ง เขาจะคอยพูดตลอดว่า "ช่างเขาเถอะ ไม่ใช่เรื่องเรา'
ไ่ม่งั้นก้เตือนว่า "ไม่ดีนะ"
เขาก้เลยกลายเปนไอดอลสำหรับเนียเลยค่ะ ^^

เริ่มจากสองวันค่ะ
เนียว่าเนียต้องทำได้  :)

Kai

สวัสดีค่ะ คุณเนีย
ไก่เอง
เห็นว่าสนใจเรื่องเดียวกัน เลยมาเขียนของคุณเนียบ้าง
1. เรื่องเรียน ไก่ก็เรียนอยู่ (แต่เราแก่แล้วล่ะ) แล้วก็มีปัญหาเหมือนกันคือ มีเวลา แต่ไม่อยากอ่าน หาเรื่องทำนู่น ทำนี่ จนไฟลนแล้วจริงๆ แล้วถึงได้ทำ แล้วงานก็ออกมาไม่ดี
เคยฟังท่านชยสาโรเทศน์ ท่านบอกเด็กๆ ว่า "ขี้เกียจก็เรียน ขยันก็เรียน" เพราะมันก็แค่อารมณ์หนึ่ง เดี๋ยวมันก็ผ่านไ คือต้อง push ตัวเองน่ะค่ะ อย่าหาข้ออ้างให้ตัวเองว่าต้องทำนู่นก่อน ทำนี่ก่อน ต้องถามตัวเองว่าอะไรคือสิ่งที่สำคัญที่สุดตอนนี้ คำตอบก็คือเรียน ได้คำตอบก็ลงมือเลย
ถ้าอ่านเสร็จอย่างที่ตั้งใจ ถึงคะแนนไม่ดี แต่ก็จะรู้สึกดีว่าได้ทำเต็มที่แล้ว แล้วก็สบายใจกับมัน ไม่มาเสียดายทีหลังว่าไม่น่าเลย

2. ไก่ก็พยายามอยู่ค่ะ เหมือนที่บ่นในโพสต์ของตัวเองคือ บางทีมันก็แยกยากว่า "พูดถึงคนอื่นไม่ดี" นี่มันครอบคลุมแค่ไหน
- นินทานี่ผิดแน่นอน
- บ่นเรื่องไม่ดีให้คนรอบตัวฟังนี่ยังครึ่งๆ กลางๆ (ถ้าหากว่าเค้ารู้จักคนที่ถูกพูดถึง - ที่ว่าครึ่งๆ กลางๆ เพราะว่าเค้าอาจรู้สึกไม่ดีกับคนนั้นด้วย)
- เล่าให้เพื่อน น้อง แฟน ฟัง ว่าเห็นเรื่องไม่ดีมา โดยมันไม่มีผลเสียแก่คนที่ถูกพูดถึง (แบบว่าเห็นมาก็อยากเล่า) หรือว่าเตือนกันว่า "อย่าไปยุ่งกับคนนั้นนะ เค้าไม่ดี" อย่างนี้นี่ผิดมั้ย อันนี้ไม่แน่ใจ

เราไม่ได้เป็นศรีธนญชัยนะ แต่ว่ามันก็ยากอยู่นะ
อีกอย่างเราอยากอยู่กับโลกได้อย่างปกติ ศีลแข็งแรง แต่ตัวเองก็ต้องไม่เดือดร้อนหรืออึดอัดอันจากการต้องหุบปากอยู่ตลอดเวลาด้วย

ขอให้คุณเนียทำได้นะ ต้องมีสติน่ะค่ะ หิริโอตัปปะด้วย มันจะเตือนว่าแบบนี้ไม่ดี จะเห็นเลยว่าในใจนี่ขุ่นไปเลย เหมือนมีตัวอะไรไม่ดีอยู่ข้างใน ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวจะเห็นเองว่า ไอ้ที่อยากพูดก็ไม่เที่ยงเหมือนกัน สักพักก็หายค่ะ (ยกเว้นว่าเป็นเรื่องแย่จริงๆ อาจหายช้าหน่อย)

bungorn

ดีจังที่คิดแบบนี้  ถ้าเป้นเรานะจะอ่านตามที่ต้งใจไว้แล้วพอถึงวันสอบทำใจให้สบาย ทำให้เต็มที่ ปล่อยวาง  มีสติกับปัจจุบันขณะให้มาก  เรื่องบางเรื่องไมสามารถวัดได้ด้วยการสอบ นะ

pim

เป็นความตั้งใจที่ดีแล้วละค่ะ  ทั้งของน้องเนีย กับน้องไก่เลย

สู้ๆ นะคะ

การเรียน  ถือเป็นหน้าที่ และความรับผิดชอบ อย่างนึงค่ะ
เห็นด้วยกับที่คุณน้องไก่ว่านะคะ ว่า  ขี้เกียจก็เรียน ขยันก็ต้องเรียน   

เรียนแบบให้เข้าใจ  เรียนให้สนุกนะคะ   

งดนินทาดูติดๆ กันค่ะ  จะรู้สึกเองว่าในใจสงบขึ้น 

ทำให้ได้นะคะ 

ทำได้อยู๋แล้วล่า 

::33::

sittnn

:)

แต่ละคนล้วนแล้วมีหน้าที่ เป็นนักเรียนก็มีหน้าที่เรียน เป็นอย่างอื่นก็ต้องมีหน้าที่อื่น
ถ้าไม่ทำหน้าที่ขณะนี้ให้ดี ต่อไปก็จะติดนิสัยที่ไม่ดีไป
ทำอะไรก็ไม่สำเร็จตามหน้าที่ที่เรามี

ความขยันหมั่นเพียรในหน้าที่การงานของตนเป็นสิ่งที่ดีครับ
ลองพยายามทำให้สำเร็จ อาจจะตั้งใจเริ่มต้นแต่น้อยๆก่อน
พอเมื่อทำสำเร็จแล้วมันจะเป็นพลังและสร้างนิสัยที่ดียิ่งขึ้นต่อไป
สามารถเพิ่มขึ้นได้เรื่อยๆตามความเหมาะสมครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอสำหรับความตั้งใจดีๆครับ  ::33::  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

sani

มารายงานผลค่ะ

สรุปว่าตั้งใจเรียนได้จริงๆค่ะ
เมื่อวานไปห้องสมุดมาค่ะ อ่านหนังสือทั้งวันเลย
วันนี้ก็เลยทำข้อสอบได้

มีกากบาท 45 ข้ออะค่ะ มั่นใจเลยว่าทำถูก 40 ข้อแหนะ :)
ส่วนอีก 5 ข้อไม่ค่อยแน่ใจอะค่ะ

ส่วนอัตนัยมี 5 ข้อ ทำได้หมดเลยค่ะ
รู้สึกดีมากๆเลยค่ะ
มีความสุขมากๆค่ะ
เดี๋ยววันพรุ่งนี้จะตั้งใจอ่านหนังสืออีก ^^

ขอบคุณทุกคนที่เปนกำลังใจให้ด้วยนะค่ะ  _/\_

Kai

ดีใจด้วยค่ะ
ถ้าทำบ่อยๆ มันจะเป็นนิสัยและมีวินัยในตัวเอง
ถึงเวลาก็อ่านเลย
อีกอย่างที่จะสร้างแรงจูงใจคือ รู้สึกสนุกกับมันค่ะ (การเรียน)
แบบว่า อยากรู้เพิ่ม อยากเรียนเพิ่ม
ไม่ใช่แค่เรียนให้สอบผ่าน แต่เรียนเพราะเราอยากมีความรู้ อยากพัฒนาตัวเอง
ถ้ามีแรงบันดาลใจอย่างนี้ จะขยันได้นานหน่อย

เอาใจช่วยค่ะ ไก่ผ่านตรงนี้มาแล้ว รู้ดีว่าเป็นยังไง
มีอะไรก็ปรึกษาได้ค่ะ ชอบเห็นคนขยันเรียนค่ะ

sittnn

ดีใจและยินดีด้วยครับที่ทำสอบได้  ::01:: ::33::

การอ่านหนังสือและการสอบที่เหลือก็ขอให้ทำสำเร็จดังที่ได้ตั้งใจไว้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับน้อง  _/\_ ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up