ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

น่ารักจังเลยค่ะคุณ wanrawee  ::01::
ขอบคุณมากนะคะที่นึกถึงอาหารมังสวิรัติมาฝาก Angel
แค่คุณ wanrawee ได้เริ่มทานอาหารมังสวิรัติแค่อาทิตย์ละ 1-2 วัน
Angel ก็รู้สึกดีใจมากแล้วล่ะคะ ที่อย่างน้อยก็ได้จุดประกาย
ให้คุณ wanrawee ได้งดการทานเนื้อสัตว์ เพื่อลดการเบียดเบียนสัตว์
ได้บุญกุศล แถมยังได้สุขภาพที่ดีอีกด้วยนะคะ   ::02::
ที่สำคัญ ชนะใจตัวเอง แม้จะมีอาหารจานโปรดของคนอื่นอยู่ตรงหน้าด้วย  ::12::

ดีใจและอุ่นใจที่มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ และไปในเส้นทางเดียวกัน  :D
หวังว่าวันหนึ่งเราคงหลุดพันจากกิเลสทั้งปวง และบรรลุมรรค ผล นิพพาน ด้วยกันนะคะ  _/|\_

Angel

วันนี้ Angel ขอรายงานการปฏิบัติเจริญสติ ภาวนานะคะ
ส่วนใหญ่ Angel จะนั่งสมาธิก่อนนอนค่ะ
แต่ถ้าบางคืนง่วงมาก ก็ใช้วิธีนอนสมาธิ
บางครั้ง ตอนกลางวัน ถ้ามีเวลาเหลือ ก็จะนั่งสมาธิด้วย
ก็ถือได้ว่าทำทุกวันนะคะ แล้วแต่โอกาสจะอำนวย
ยืดหยุ่นตามสถานการณ์ได้ค่ะ  ::02::

เมื่อคืน สังเกตุว่านั่งสมาธิได้นานกว่าปรกติ รู้กาย รู้ใจมากขึ้น
กำหนดลมหายใจไปเรื่อยๆ บางทีก็รู้สึกว่าหาลมหายใจไม่เจอ เพราะเบามาก
ก็เลยกำหนดเป็นนิ่งหนอ เฉยหนอ นั่งหนอ ถูกหนอ แทน  ;)
แล้วพอจับลมหายใจได้แล้ว ก็กลับมา ยุบหนอ พองหนอ เหมือนเดิม
บางทีก็เกิดสภาวะตัวเบา ตัวหนัก สลับกันไปมา ก็กำหนดตามที่เป็นจริง
เมื่อได้ยินเสียงจากภายนอก ก็กำหนด ยินหนอ
บางครั้งใจเผลอคิดเรื่องต่างๆ ก็กำหนด คิดหนอ

ผลของการปฏิบัติ ทำให้รู้ใจ รู้อารมณ์ได้เร็วขึ้น และปล่อยวางได้ง่ายขึ้นค่ะ   _/\_
บางสิ่งที่เราตั้งใจให้เป็นแบบนี้ แต่บางครั้งไม่เป็นดังใจเรา
เราก็เข้าใจ และปล่อยวางได้เร็วขึ้น  ::12::

ประกอบกับอ่านหนังสือเรื่อง "อำนาจกรรม" ที่เป็นบทพระนิพนธ์ใน
สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
ทำให้เข้าใจเรื่องกรรมมากขึ้น และไม่อยากคิด ทำ พูด สิ่งที่เป็นอกุศลกรรมอีกเลย
เพราะผลของกรรมจะต้องตามทันไม่ชาตินี้ ก็ชาติหน้า
ทางเดียวที่ทำได้ คือ สร้างกุศลกรรมที่ใหญ่กว่ามาตัดอกุศลกรรมที่ทำไว้ในอดึต  _/|\_

อยากให้เพื่อนๆ ได้อ่านหนังสือเล่มนี้จังเลยค่ะ  ::01::

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

Angel

สาธุค่ะ คุณ sittnn และคุณ wanrawee  _/|\_
เช้านี้ Angel ใส่บาตรอาหารแห้งด้วยนะคะ
แต่ไม่ได้กรวดน้ำ เพราะเคยอ่านจากหนังสือว่า
ให้ส่งบุญให้กับคนหรือเทวดา เจ้ากรรมนายเวร ทันทีที่ใส่บาตรเลย
เพราะจะเกิดอานิสงส์มากที่สุด  ::02::

Angel ขอแบ่งบุญให้กัเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ด้วยนะคะ   _/\_

jasmin

คุณ Angel คะ บอกเคล็ดลับหน่อยซิคะ นอนสมาธิทำยังไงคะ jasmin แอบนำเคล็ดลับของคุณ Angel ไปใช้หลายอย่างแล้วนะคะ เช่น การนั่งสมาธิตอนพักกลางวัน ทำได้บ้าง หลับบ้าง ก็ยังดีที่ได้ทำ อิ อิ  เข้าข้างตัวเองอีกแล้ว

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ  _/\_ 

Angel

ยินดึค่ะคุณแม่ jasmin ที่สามารถนำเคล็บ (ไม่) ลับของ Angel
ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน Angel ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ  _/|\_
ไม่เป็นไรนะคะ Angel ก็เคยเผลอหลับตอนนั่งสมาธิเหมือนกัน อิ อิ ::115::

ส่วนเรื่องการนอนสมาธิ ก็เหมือนการนั่งสมาธิ แหละค่ะ
เปลี่ยนแค่จากนั่งเป็นนอน โดยนอนหงาย แล้วเอามือประสานกันขวาทับซ้ายค่ะ
แต่คว่ำมือนะคะ ไม่หงายมือ เหมือนนั่งสมาธิ
เอามือที่ประสานกันวางไว้บริเวณตรงกลางท้องค่ะ
เป็นบริเวณที่เราจะจับลมหายใจ ยุบหนอ พองหนอ ได้ชัดเจนที่สุด
กำหนดรู้ลมหายใจไปเรื่อยๆ แล้วถ้าหลับไปก็ไม่เป็นไร
เพราะเราทำเพื่อให้จิตสงบก่อนนอน จะได้นอนหลับสบาย
คลายความกังวลอย่างแท้จริง  :D

เมื่อก่อน Angel เป็นคนนอนหลับยากค่ะ เพราะคิดมาก
ชอบคิดเรื่องโน้นเรื่องนี้ ทั้งอดีต อนาคต ก่อนนอน
แต่พอได้ฝึกการเจริญภาวนา จะนั่งหรือนอนสมาธิก็ได้
ผลคือ ทำให้จิตสงบ หลับสบาย ไม่กังวล ไม่ฟุ้งซ่านมากเกินไปค่ะ  :)

ลองนำไปปรับใช้ดูนะคะ ถ้าเป็นประโยชน์ Angel ก็ขออนุโมทนาบุญค่ะ  _/|\_
และขอเป็นกำลังให้คุณแม่ jasmin เจริญก้าวหน้าในทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยค่ะ   ::33::

wanrawee

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

poonsri

ดีจังเลย ที่คุณAngel นั่งสมาธิทุกคืน Poonsri เคยไปฝึกกรรมฐานที่วัด 7 วันเมื่อปลายปีที่แล้ว กลับมาบ้านก็นั่งกำหนดยุบหนอ พองหนอ และเดินจงกลม ก่อนนอน 1 ชม. ตอนเช้าตื่นตี 4 เดิน นั่งอีก 1 ชม. ทุกวัน ระหว่างปฏิบัติจิตจะยังไม่ค่อยนิ่ง หรือนิ่งได้ก็ไม่นาน
ตอนหลังได้แผ่น ซีดี หลวงพ่อปราโมทย์ จาก อ.ซุป(ส่งไปให้ 2 แผ่น ตอนที่ส่งใบแก้ไขคำผิดของหนังสือ "ข้างในนั้น") ก็เปลี่ยนวิธีปฏิบัติมาเป็นแนวดูกาย ดูจิตในระหว่างวัน ส่วนตอนก่อนนอนก็เป็นการนั่งสมาธิแบบดูกาย ดูจิต แล้วก็มีนอนสมาธิด้วยค่ะ เดี๋ยวเดียวเอง หลับไปเลย...  ::115:: ::115::
ทุกวันนี้รู้สึกว่าตัวเองจิตใจเปลี่ยนไปเยอะ ใจเย็นขึ้นมาก ไม่โกรธง่าย ความค่อยโลภ( ::115::) ให้ทานมากขึ้น ( _/|\_)ไม่เฉื่อยชา เซ็ง เบื่อหน่ายเหมือนเมื่อก่อนแล้วค่ะ แล้วก็พยายามที่จะชักชวนพรรคพวกเพื่อนฝูงปฏิบัติตามเมื่อมีโอกาสค่ะ
เป็นกำลังใจให้คุณ Angel นะค๊ะ ;D

Angel

ดีใจจังมีเพื่อนนอนสมาธิด้วย แต่ก็หลับเหมือนกัน :D
Angel ว่า ถ้าเป็นการทำวิปัสสนากรรมฐาน ควรจะนั่งสมาธิดีกว่า
เพราะเราจะได้รู้กาย รู้ใจ มีสติอยู่ตลอดเวลา
ถ้านอนสมาธิ จะคล้ายๆ ทำสมถะกรรมฐาน เพื่อให้จิตสงบ ไม่ฟุ้งซ่าน
และหลับอย่างสบาย  :)
เอาเป็นว่า ถนัดแบบไหนก็ทำแบบนั้น ตามแต่โอกาสจะอำนวยก็แล้วกันนะคะ

ส่วนการฝึกกรรมฐานที่วัดของคุณ poonsri ก็เหมือนกับที่ Angel ไปฝึกเจริญสติ
ที่ยุวพุทธิกสมาคม เมื่อตอนเดือน 5 เลยค่ะ หลักสูตรเหมือนกันเลย
คือ ตื่นตี 4 สวดมนต์ทำวัตรเช้า เดินจงกรม นั่งสมาธิ
และก็เห็นความเปลี่ยนแปลงของตัวเองเหมือนกันค่ะ
อยากชักชวนคนที่รักทุกคนไปฝึกเจริญสติด้วยเหมือนคุณ poonsri ค่ะ

แต่ที่สำคัญ เราต้องนำที่ได้ฝึกมา 7-8 วัน มาใช้ในชีวิตประจำวันให้ได้
เพื่อจะได้หลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้ในที่สุดค่ะ  _/|\_

เป็นกำลังใจคุณ poonsri เช่นกันค่ะ  ::33::

Angel

Angel ไม่ได้บอกเมนูมังสวิรัติตั้งหลายวันแล้ว
วันนี้ขอบอกหน่อยดีกว่าค่ะ เมนูมังฯ วันนี้คือ ไข่พะโล้ค่ะ  :-*

ช่วงนี้ต้องทานเนื้อสัตว์ค่อนข้างเยอะ เพราะเพิ่งไหว้สารทจีนกันไป
ตู้เย็นเก็บจนจะไม่พออยู่แล้วค่ะ ต้องรับผิดชอบไปอีกหลายมื้อเลย
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ เป็นแบบ Angel รึเปล่าคะ  :-X

jasmin

เข้ามาแอบดูเมนูอาหารค่ะ เผื่อจะเอาไปทำตามบ้าง ทั้งอิ่มและได้บุญกันทั้งบ้าน  ;)

อนุโมนานะคะ คุณ Angel มีความสุขเยอะ ๆ นะคะ

Angel

ยินดีค่ะคุณแม่ jasmin อย่าลืมทำให้ลูกๆ ทานด้วยนะคะ
เด็กๆ น่าจะชอบไข่พะโล้ ที่ Angel ทานในวันนี้นะคะ  ::01::

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำอวยพรให้มีความสุขเยอะๆ  _/\_
Angel ก็ขอให้คุณแม่ jasmin และครอบครัวมีความสุขเยอะๆ ทุกวันเช่นกันค่ะ  ::33::

Go Up