ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

สวัสดีค่ะพี่สาวนาวฟ้า
ตอนนี้ไปประกอบกรรมดีอยู่ที่ไหนหนอ
ส่วนตัวน้องนี้เอาบุญที่ไปปฏิบัติธรรม 6 วันมาฝากค่ะ
อนุโมทนาด้วยกันนะคะ
น้องยังไม่รู้อะไรมาก แต่ก็ตั้งใจว่าจะปฏิบัติต่อไปค่ะ
เรียกว่า ปฏิบัติบูชา ใช่ไหมคะ
เรื่องผ้าป่าก็ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
ใกล้เวลาเข้ามาแล้วเดี๋ยวเราก็จะได้อนุโมทนากันอีกบุญนะคะ
เรื่องวัดลานบุญ วันหลังน้องจะบ้างนะคะ
อนุโมทนาด้วยค่ะ

Angel

อนุโมทนากับน้องยุด้วยจ๊ะที่ได้ไปปฏิบัติธรรมมา  _/|\_

สำหรับพี่หลิงเตรียมการจะไปปฏิบัติธรรมเดือนหน้านี้ 8 วัน 7 คืน เหมือนเดิม

จะได้ไปเติมพลังให้กับตัวเอง เพราะทางโลกวุ่นวายเหลือเกิน

เรื่องผ้าป่าที่น่าน ถ้าน้องยุไปมาแล้ว เข้ามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะจ๊ะ

พี่จะได้อนุโมทนาอีกครั้งค่ะ

ขอให้น้องยุเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ เราคงได้เจอกันอีกนะ

บุญรักษาค่ะ :)

Angel พี่หลิง

อิกคิว

แหมโมทนากับน้องหลิงด้วยนะครับ  ถือว่าเป็นโอกาศอันดีเลย
ผมเองปิดร้านไม่ได้  เลยไม่ได้ไปไหนแต่ก็ยังปฏิบัติสม่ำเสมอ
เหมือนเดิมครับ   บางทีก็แปลกถ้าทำงานก็รู้ตัวดี อยู่บ้านวันหยุด
ก็ไม่ค่อยรู้ตัวเลย  แปลกดีเหมือนกัน   :D
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

สวัสดีค่ะพี่หมอ ไม่ได้คุยกันนานเลยนะคะ  :-*

หลิงเองก็ต้องลางานเพิ่มเหมือนกันค่ะ เพราะหาเวลายากเหลือเกิน งานทางโลกก็มากด้วยค่ะ

จริงๆ แล้วถ้าเรารู้หลักการปฏิบัติแล้ว เราก็สามารถกลับมาทำต่อที่บ้านและที่ทำงานได้ค่ะ

แต่การที่เราเข้าไปสถานปฏิบัติธรรม บรรยากาศจะช่วยเราได้ค่ะ เหมือนเราได้เข้าไปชาร์ตแบต

ให้พลังงานกับตัวเองค่ะ จะได้มีพลังไว้สู้กับชีวิตและงานต่อไป  ::33::

หลิงก็ขออนุโมทนากับพี่หมอด้วยค่ะที่ยังปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ แม้จะรู้ตัวบ้าง ไม่รู้ตัวบ้าง ก็ยังดี

แต่วันหยุดที่ไม่รู้ตัว สงสัยคงอยากพักการรู้บ้างมั้งคะ   ::115::

แต่ยังไงหลิงก็ขอให้พี่หมอเจริญก้าวหน้าในธรรมนะคะ  ::33::

บุญรักษาค่ะ

Angel หลิง

yuwa

ขอบคุณสำหรับเมล์ดีๆต่างๆนะคะ
น้องส่งให้เพื่อนๆต่อเสมอเพราะน่าอ่าน อ่านแล้วรู้สึกดีค่ะ
เรื่องผ้าป่าทอดเรียบร้อยแล้วค่ะ
พี่หลิงส่งรายชื่อและจำนวนเงินผู้ที่ต้องการอนุโมทนาบัตรได้เลยนะคะ
น้องจะส่งไปให้ _/|\_
ก่อนทอดท่านเจ้าอาวาสได้เทศนาเป็นภาษาเหนือเรื่อง บุญคุณพ่อแม่ด้วย
ดีมากเลยค่ะ
เรื่องที่พี่จะไปปฏิบัติธรรมก็ขออนุโมทนาด้วยคนนะคะ
เดือนหน้ายุก็ลาไว้ประมาณ 10กว่าวัน
ไปต่อที่เดิม แล้วก็ไปช่วยงานวิสาขะบูชาโลกด้วย ::115::
ช่วงนี้งานทางโลกก็ถูกทิ้งบ้าง
อีกไม่นานทั้งชีวิตเราและสังคมโลก
คงจะกลับเข้าสู่สันติเสียที สาธุ _/|\_
สู้ๆต่อไปนะคะ ::33::

wanpen

สวัสดีค่ะ คุณหลิง  ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่ส่งมาให้เรื่อยๆ นะคะ
รู้สึกอิจฉา ที่เพื่อนๆ ในห้องนี้ ยังคงปฏิบัติกันอย่างสม่ำเสมอ
ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

ตอนนี้ จะพยายามเข้ามาเพื่อขอคำแนะนำและกำลังใจจากกัลยาณมิตรในห้องนี้
รู้สึกว่าที่่ผ่านมา ห่างไปนาน น่าเสียดายจริงๆ ค่ะ

Angel

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ทุกคน ::02::

ก่อนอื่น หลิงขอแบ่งบุญที่หลิงได้ไปปฏิบัติธรรมเจริญสติเป็นเวลา 8 วัน 7 คืน ให้กับเพื่อนๆ ด้วยค่ะ  _/|\_

การไปปฏิบัติธรรมครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ครั้งนี้ถือว่าโชคดีที่ไม่มีมารมาผจญเลย รู้ว่าตัวเองมีความตั้งใจแต่ก็ไม่ฝืนหรือเพ่งเกินไป ปล่อยไปตามธรรมชาติ ไม่เหมือนครั้งแรกที่เครียดในการปฏิบัติมากเกินไป สิ่งที่ได้ในครั้งแรก คือ สมาธิ ส่วนครั้งที่สองนี้น่าจะเป็นตัวสติ รู้กายรู้ใจตัวเองมากขึ้น สิ่งที่ได้เหมือนกันทั้งสองครั้ง คือ ธรรมะที่มีข้อคิดดีๆ จากพระอาจารย์ และเหล่าวิทยากรทั้งหลาย ทำให้หลิงได้แง่คิดดีๆ ทั้งในเรื่องบุญกิริยาวัตถุ 10 เรื่องกฎแห่งกรรม เรื่องการทำอย่างไรให้หลุดพ้นจากสังสารวัฎนี้ นั่นคือ พระนิพพาน

จริงๆ แล้วการปฏิบัติธรรมสามารถทำได้ทุกที่ แม้ในเวลาทำงาน เวลาเดิน นั่ง นอน กิน หรือแม้แต่การเข้าห้องน้ำ เพียงแค่เรามีสติตามดูกาย ดูใจเราตลอด ไม่ให้จิตเผลอคิดไปในอดีตหรืออนาคต แต่ให้อยู่กับปัจจุบันขณะ แค่นี้พระนิพพานก็อยู่แค่เอื้อมแล้วค่ะ เพราะสติทำให้เกิดปัญญา และปัญญาทำให้เกิดสัมมาทิฎฐิ และปล่อยวางแม้แต่ตัวอัตตาของเราในที่สุด

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ปฏิบัติธรรมอย่างสม่ำเสมอ จนมีสติรู้ตัวตลอดเวลา เพื่อวันหนึ่งปัญญาจะได้เกิด และเข้าสู่การไม่เกิดอีกในที่สุด เพื่อเป็นการหลุดพ้นอย่างแท้จริง เพราะการเกิดทุกครั้งคือทุกข์

สุดท้ายนี้ ขออนุโมทนาบุญกับสิ่งดีๆ ที่เพื่อนๆ กระทำความดีอย่างต่อเนื่องด้วยนะคะ

บุญรักษาเพื่อนๆ ของหลิงทุกคนค่ะ

Angel หลิง
17 พ.ค. 2553

Angel

เพื่อนๆ เป็นยังไงกันบ้างค่ะ วันนี้หลิงต้องอยู่ standby ทำงานที่บ้านอีก 1 วันค่ะ เพื่อความปลอดภัย

ขอให้ทุกคนดูแลตัวเองให้ดีนะคะ ขอภาวนาให้ความสงบสุขกลับคืนสู่ประเทศไทยในเร็ววันนี้ด้วยเถิด

พระคุ้มครอง บุญรักษาทุกคนค่ะ  _/|\_

Angel หลิง

พิมพ์พลอย

คิดแบบเดียวกันค่ะพี่หลิง
ดูแลใจกันไว้ให้ดีนะคะ

ธรรมรักษาค่ะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

อิกคิว

ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

meseo

รูปก่อนศัลยกรรม (http://www.siamsurgery.com/news/61)ทำตาสองชั้น (http://www.siamsurgery.com/eye),เสริมหน้าอก (http://www.siamsurgery.com/news/41)

Angel

สวัสดีค่ะน้องอุ๊ก พี่หมอ คุณ meseo และเพื่อนๆ ทุกคน

หลิงไม่ค่อยได้เข้ามาในกระทู้เพราะงานมากเหลือเกินค่ะ และเผอิญว่าไม่ค่อยสบายด้วย

จริงๆ มีอาการตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วค่ะ แต่เพิ่งจะไปหาหมอเมื่อวานนี้เอง

คุณหมอบอกว่าจากอาการน่าจะเป็นโรคกรดไหลย้อน เป็นโรคยอดฮิตของคนเมืองตอนนี้ เพราะมีความเครียดค่อนข้างมาก หลิงก็คงจะเข้าข่ายนี้เหมือนกัน

ไม่ทราบว่าพี่หมอหรือเพื่อนคนไหนพอจะรู้จักโรคนี้ไหมคะ จะต้องดูแล ป้องกัน รักษาอย่างไร

หลิงกำลังจะต้องเดินทางไกลด้วยค่ะ ไม่อยากให้โรคนี้มากวนตอนเดินทาง ไม่รู้ว่าใช้เวลานานในการรักษารึเปล่า ตอนนี้รับยามากินเท่านั้นค่ะ

ใครมีคำแนะนำอะไร ก็บอกหลิงได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอให้เพื่อนๆ ทุกคนรักษาสุขภาพกายและใจให้ดีนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Angel หลิง

Angel

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน  :)

ช่วงนี้คงจะงานยุ่งกันใช่ไหมคะ หลิงเองก็งานเยอะค่ะ

ขอเอาใจช่วยเพื่อนๆ ให้ผ่านไปได้นะคะ หลิงก็จะทำให้ได้เช่นกันค่ะ สู้ สู้  ::12::

อิกคิว

Angel

ขอบคุณค่ะพี่หมอ  _/\_ หลิงได้อ่านทั้งเมล์และได้รับซีดีผ่าตัดความเครียดแล้วค่ะ

ได้ฟังแล้วรู้เลยว่าตัวเองเปรียบเหมือนลิงกำถั่ว เพราะคิดมาก ไม่ยอมปล่อยวางกับเหตุการณ์ร้ายๆ ที่เกิดขึ้นก่อนหน้านี้ แต่ตอนนี้หลิงดีขึ้นมากแล้วค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

บุญรักษาค่ะ  ::33::

หลิง

Go Up