ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

sittnn

กลายเป็นกระทู้ทำอาหารไปแล้ว  ::02::

ที่บ้านก็กินไข่เจียวไชโป้วเหมือนกันครับ ที่บ้านก็เรียกแบบนี้เลยไม่รู้ว่ามีชื่อไทยด้วย --;
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ต้องขอโทษจริงๆ นะคะ ไม่ได้ตั้งใจให้เป็นกระทู้ทำอาหารหรอกค่ะ
แต่ Angel ไม่รู้ว่าจะ update ผลการปฏิบัติยังไง
เพราะทุกวันก็เหมือนเดิม เราก็ยังปฏิบัติเหมือนเดิมค่ะ
ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือคืบหน้าเท่าไหร่นัก  :-X

จริงๆ แล้ว อยากปฏิบัติให้ดีขึ้นมากๆ แต่พออ่านธรรมะของหลวงพ่อชา
ทำให้ต้องลดความมุ่งมั่นลงบ้าง และค่อยๆ ปฏิบัติไปเรื่อยๆ ค่ะ
อยากบรรลุมรรค ผล นิพพาน เร็วๆ แต่คงยังไม่ได้ในชาตินี้แน่เลย  :'(

sittnn

แหะๆ ไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ แซวเล่นเฉยๆ
ดีแล้วครับ กระทู้คึกครื้น ให้กำลังใจกันและกัน
เป็นเสมือนที่ๆสร้างเพื่อนร่วมทางครับ  :) ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

โอเคค่ะ ขอบคุณที่แซวนะคะ แสดงว่าสนใจเมนูอาหารของ Angel ด้วย
ขอบคุณนะคะที่สร้างโครงการนี้ขึ้นมา ทำให้ Angel ได้เพื่อนดีๆ หลายคนเลยค่ะ  ::02::

เป็นกำลังใจให้ทุกคนเช่นเคยนะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

เค้าก้อเรียกไชโป๊วนั่นแหละค่าแองจี้ ไม่น่ามีชื่ออื่นนา ..
พิมพ์พลอยชอบทำไชโป๊วผัดไข่ทาน ต้องเจียวหอมแดงให้หอมๆ ก่อนนะคะ
ปรุงรสด้วยเกลือกับน้ำตาลปี๊บค่ะ ใช้น้ำตาลปี๊บแล้วจะหอมอร่อยกว่าน้ำตาลทราบมากเรย ^^

แต่ไม่เคยทานผักกาดแก้วน้ำมันหอยค่ะ เคยแต่เป็นกะหล่ำปลีน้ำมันหอย อิอิ  ::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

เป็นอันว่าเราเรียกไชโป๊ว ถูกต้องแล้วนะคะ
ท่าทางคุณพิมพ์พลอยจะชอบทานอาหารรสจัดพอสมควร
ดูจากเมนูอาหารของคุณพิมพ์พลอยแล้ว แองจี้ว่าคุณต้องเป็นคนที่ชอบอะไรหอมๆ
มีอารมณ์ศิลปินค่อนข้างสูง อ้อ ชอบแต่งกลอนด้วยนิ
มีหลากหลายอารมณ์ในตัวเอง บทจะดีก็ดีใจหาย บทจะร้ายก็เอาเรื่องเหมือนกัน
ไม่ทราบว่าแม่หมอแองจี้คนนี้ทายถูกรึเปล่าคะ อิ อิ  ::02::

ส่วนเมนูอาหารมังสวิรัติวันนี้ของ Angel คือ
1) ผัดผักบุ้งไฟแดง (ไฟไม่แดง ทานไม่อร่อยนะคะ)
2) ผัดผักบร็อคโคลี่กับเห็ดหอม (อีกแล้ว) เมนูนี้คุณแม่ Angel ชอบทำมากค่ะ เพราะท่านบอกว่าผักบร็อคโคลี่ดี มีสารต้านอนุมูลอิสระด้วย  ::01::

Angel

วันนี้ตอนเช้ารู้สึกอิ่มบุญที่ได้ร่วมบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยพายุไต้ฝุ่นมรกตที่ไต้หวันค่ะ
และได้ร่วมทำบุญใส่บาตรหนังสือให้กับศูนย์หนังสือจุฬาด้วยค่ะ
ใครสนใจเรื่องทำบุญใส่บาตรหนังสือ ลองเข้าไปดูที่ www.chulabook.com นะคะ

ขอแบ่งบุญให้เพื่อนๆ ด้วยนะคะ   _/|\_ ::02::

wanpen

อนุโมทนาค่ะ  เอาใจช่วยด้วย  ดิฉันเองเริ่มต้นมาซักพักแล้ว ปฏิบัติไปกับสามี  สามีปฏิบัติได้ก้าวหน้า จนเราเป็นดาวอิจฉา แล้วก็บางครั้งก็รีบเร่งอยากให้ทันเค้า  เลยยิ่งไม่ได้อะไรค่ะ ตอนนี้ จะพยายามปล่อยๆ ถ้าทำได้นะคะ  แต่เหมือนเรามุ่งมั่นมากไป เลยเกิดกิเลสตัวอยากปฏิบัติ อยากได้ อยากดี เยอะไปหน่อยค่ะ

คุณ angel ค่อยๆ ทำไปสบายๆ นะคะ น่าจะดีกว่าค่ะ  ถ้าทำได้นะคะ ตัวเองทำไม่ค่อยได้เลย _/|\_

Angel

เรามีความมุ่งมั่นเหมือนกันเลยค่ะคุณวันเพ็ญ แต่หลวงพ่อชา สุภัทโท
ท่านเคยให้ธรรมะไว้ดังนี้ว่า

"ความอยากอย่างแรงกล้า
...ที่จะหลุดพ้นหรือรู้แจ้งนั้น...
จะเป็นความอยากที่ขวางกั้นการหลุดพ้น
พยายามมากเกินไป แต่ขาดปัญญา
เป็นการเคี่ยวเข็ญตนเอง ไปสู่ความทุกข์ยากโดยไม่จำเป็น
เดินสายกลาง คือ สงบ วางสุข วางทุกข์"

Angel ได้นำหลักธรรมข้อนี้ของหลวงพ่อชา มาปฏิบัติแล้วค่ะ  ::02::
ขอเป็นกำลังใจให้คุณวันเพ็ญด้วยนะคะ  ::33::

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ sittnn  ::02::
วันนี้ Angel ขอเสนอเมนูมังสวิรัติคือ ไข่เจียวมะระ (อีกแล้ว)
ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองทานรึยัง  ::12::

ส่วนการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานเมื่อคืนนี้ รู้สึกว่ายังไม่ค่อยดีเท่าไหร่
เพราะมีเรื่องกังวลใจตอนเย็นกับที่ทำงาน  :(
ทำให้เรายังเก็บไปคิดอยู่เรื่อยๆ เวลาเจริญสติก็ยังคิดอยู่
Angel ก็พยายามตามรู้ใจตัวเองเวลาที่เราเผลอไปคิดอีกแล้ว

รู้สึกเหนึ่อยใจกับคนที่ทำงานจังค่ะ ชอบวางตัวข่มผู้อื่น
ทั้งที่อยู่ในระดับเดียวกัน แต่ช่างฟ้อง และเอาแต่อารมณ์เป็นใหญ่
หรือว่าถือว่าตัวเองอายุมากกว่า ก็เลยชอบข่มเขาไปทั่ว
หัวหน้าเองก็หูเบา เชื่อคนช่างฟ้อง ไม่ดูตามความเป็นจริงเลย
ไม่รู้จะทำใจยังไงดีค่ะ รู้แต่ว่าตื่นมากลางดึกแล้วนอนไม่หลับ เครียดลงกระเพาะ
ไม่อยากรู้สึกแบบนี้เลยค่ะ ขอกำลังใจด้วยนะคะ  :'(

panapien

::m25::
ปัญหายากๆ สภาวะเลวร้ายต่างๆ  เมื่อมาทดสอบสติเรา มาท้าทายเรา
ว่าที่เราฝึกฝนลับคมอยู่อย่างตั้งอกตั้งใจ มันนำมาใช้ได้จริงไม๊

ผ่านให้ได้นะคะ ผ่านด้วยสติตามรู้ให้ทัน 
รักษาใจตนเองให้อยู่เหนือเเรงสะเทือน
ที่แน่นอน เขาเหล่านั้นที่ทำร้ายเรา  .... น่าสงสาร
เราคงต้องแผ่เมตตาให้เขาด้วยจริิงใจ
เจ้ากรรมนายเวรเหล่านั้นอาจค่อยๆยอม อโหสิกรรม ต่อกันและกัน

หวังให้น้องนางฟ้ามีแต่ความสุข สดใส แม้พายุจะโหม แดดจะร้อน ......

::ene8::

Soey

เป็นกำลังใจให้คุณ Angel นะคะ   ::33::

ชอบประโยคการให้กำลังใจของ คุณ panapien จังเลยค่ะ อ่านแล้วมีกำลังใจดี ::115::

Soey

คุณ Angel เข้ามาอีกครั้งเพื่อจะบอกว่า ขอให้แผลโดนน้ำร้อนลวกหายไวๆ นะคะ  ::33::

ขออนุโมทนากับมื้อเช้ามังสวิรัตินะคะ โส่ยทำได้แค่บางวันเอง ::01::

Angel

ขอบคุณคุณพี่ panapien และคุณโส่ยที่เข้ามาให้กำลังใจนะคะ
สำหรับแผลโดนน้ำร้อนลวกหายเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณที่เป็นห่วงนะคะ _/\_

ส่วนเรื่องงาน คุณพี่ panapien เขียนได้โดนใจมากค่ะ
แถมมีภาพประกอบด้วย เห็นแล้วทำให้อมยิ้มและมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ  ::01::
ใช่ค่ะ คนพวกนี้น่าสงสาร เราต้องแผ่เมตตาให้เขา
คุณแม่ Angel ก็พูดแบบนี้เหมือนกัน

เมื่อวานตอนเย็นหัวหน้าเรียกคุยเป็นการส่วนตัว
Angel รู้ถึงสาเหตุที่เขาไม่ชอบเราแล้วค่ะ เพราะเขาตั้งกำแพงในใจเขาเองตั้งแต่แรก
ไม่เคยยอมรับใคร และคอยแต่จับผิดคนอื่น  >:(
คนแบบนี้น่าสงสารจริงๆ ค่ะ ไม่มีความสุข
วันๆ ทำแต่งาน และมองว่าคนอื่นไม่ทุ่มเทเท่าเขา ที่เขาอยู่ทำงานดึกดื่น
แต่ขอโทษนะคะ ตอนมาทำงานตอนเช้า มาตอน 10 โมง ไม่มีใครว่า  :-X

ตอนนี้ Angel ให้อภัยเขาค่ะ เพราะว่าเขาเป็นคนอย่างนี้มา 50 ปีแล้ว
เราคงไปเปลี่ยนเขาไม่ได้ และเขาก็ไม่ฟังคำแนะนำของใครทั้งนั้น
ทำได้อย่างเดียวคือ ให้อภัยค่ะ ใจเราก็จะเป็นสุขด้วย  ::12::

ตั้งแต่ได้ปฏิบัติธรรม ตามรู้กาย รู้ใจตัวเอง
ทำให้ Angel มีสติมากขึ้น และเห็นอารมณ์ต่างๆ ของตัวเองมากขึ้น
บางอารมณ์ก็ยับยั้งทัน แต่บางทีก็ไม่ทัน แล้วมาตามรู้ทีหลัง
ก็ถือว่าเป็นบททดสอบอย่างหนึ่ง ที่ทำให้เรารู้ว่าเรามีการพัฒนาที่ดีขึ้นค่ะ  ::02::

ขอขอบคุณอีกครั้ง และเป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ  ::33::

Go Up