ขับช้า ไม่ปาดหน้า ให้ทาง...

Started by pormaid, July 30, 2009, 02:05:47 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

กฎหมายออกแล้วนะคะ เรื่องให้ทางคนข้ามถนนตรงทางม้าลาย ในเขตกรุงเทพฯ
ถ้าคนขับรถไม่หยุดตรงทางม้าลายให้คนข้าม โดนปรับ 400 บาทนะคะ
ส่วนคนข้าม ถ้าไม่ข้ามตรงทางม้าลาย โดนปรับ 200 บาทค่ะ

ขอให้เอื้อเฟื้อต่อคนใช้รถใช้ถนน มีน้ำใจให้กันและกันด้วยนะคะ  ::02::
เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ  ::33::

sittnn

ชอบจังเลยมีกฎหมายใหม่แบบนี้  :)

แต่ไม่รู้ว่าจะใช้การได้จริงแค่ไหนน้อ -"-
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

จริงๆแล้ว ถ้าทุกคนมีน้ำใจต่อกัน ก็ไม่จำเป็นต้องมีกฎหมายเรื่องนี้หรอกค่ะ
กฎหมายก็เป็นสิ่งที่คนตั้งขึ้นมาเพื่อให้สังคมมีวินัยและอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุขเท่านั้นเอง  ::02::

วันนี้วันศุกร์ บางคนอาจจะกลับบ้านต่างจังหวัด ยังไงก็อย่าขับรถเร็วเกินไปนะคะ
เป็นห่วงทุกคนค่ะ   :)

pormaid

สวัสดีครับ
ใกล้ออกพรรษาแล้วนะครับ  ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ผ่านมา อีกครั้งนะครับ

สรุปโดยรวม ผมว่า ผมไม่ผ่านน่ะครับ

วัดที่ตัวเลข อาจจะพอดูดี พอทำได้ โดยเฉพาะไม่ขับเกิน 100 อันนี้แทบจะเป็นจริตนิสัยไปแล้ว
แต่อื่นๆ นี่ มักจะเข้าข้างตัวเองว่า เออ หยุดตอนนี้ไม่เหมาะ เดี๋ยวคันหลังเค้าจะว่าเอา ตอนนี้ไม่สมควร ฯลฯ แต่ที่เห็นว่าควรหยุด หยุดให้เกือบ 100% เลยครับ

แต่ใจน่ะครับ ใจไม่ได้รู้สึกเอื้อเพื้อขึ้นซักเท่าไร่เลย :(

อีกเรื่องหนึ่ง...
ไม่รู้เป็นอะไร ผมมักจะโกรธแค้น พยาบาท ผู้ซึ่งไม่เคารพกฏจราจรแล้วทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนถึงชีวิต เช่น ขับย้อนศร แซงในที่ห้ามแซง ฯลฯ

ยิ่งทำให้ จิตใจคับแคบ มีแต่ไฟโทสะเจือเวลาขับรถ...

เอาเป็นว่า ถ้ามองในแง่ของตัวเลขตัวอักษรล่ะ พอผ่านอยู่

ถ้ามองในแง่ของจิตใจ ได้ซัก 40-50% ครับ :(

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณ pormaid ที่เข้ามาสรุปผลของตัวเองให้เพื่อนๆชาวสองวันได้รับรู้กัน  _/\_ ::33::  ::01::

ถ้าในเรื่องตัวเลข คุณ pormaid พอใจและถือว่าผ่าน ก็แสดงความยินดีด้วยนะครับ  ::33:: ::33::

ส่วนในเรื่องจิตใจนั้น
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้นิดนึงนะครับ ว่ามันก็คงบังคับได้ยากจริงๆ
เพราะเราแต่ละคนก็ยังมีอนุสัยหรือกิเลสที่นอนเนื่องอยู่ในจิตใจลึกๆ
ยิ่งในเรื่องต้นตอของความโกรธหรือปฏิฆานุสัยแล้ว ว่ากันว่า
ต้องเป็นพระอริยบุคคลระดับพระอนาคามีโน่นถึงจะตัดได้ขาด

ถ้าเป็นได้ ลองทำตามที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนไว้ดูนะครับ มีข้อนึงที่ว่า

เมื่อจิตมีโทสะ ก็รู้ชัดว่า จิตของเรามีโทสะ

คือเมื่อใดที่มีความโกรธเกิดขึ้น ก็ให้รู้ว่าจิตกำลังโกรธ
เมื่อเห็นบ่อยๆก็จะเข้าใจว่า ความโกรธนั้นเมื่อมีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับ
ไม่สามารถบังคับได้ และตัวตนที่แน่แท้ของเราไม่มีเลย

ถ้ามีโอกาสลองฟังที่หลวงพ่อปราโมทย์สอนดูนะครับ จะเป็นประโยชน์มากกับคุณจริงๆ
(ดาวน์โหลดได้ที่นี่นะครับ www.wimutti.net/pramote)
ยิ่งท่านเคยสอนบ่อยๆว่า คนที่ขี้โกรธนั้นโชคดี ภาวนาง่าย เพราะสามารถเห็นได้ชัด
เราลองมาเอาวิกฤติที่ตัวเองคิดว่าไม่ดีนี้ มาเป็นโอกาสเพื่อการภาวนากันดีไหมครับ

_/\_ ::33::

-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ไม่เป็นไรนะคะคุณปรเมษฐ์ ฝึกบ่อยๆ ใจจะเกิดเมตตาขึ้นค่ะ

ขอให้คิดดี พูดดี ทำดี นะคะ แล้วสิ่งดีๆ จะมาหาคุณค่ะ  ::33::

pormaid

ขอบคุณครับทั้ง 2 ท่าน

จะน้อมนำไปปฏิบัติตามครับ :)

Angel

ยินดีเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

admin

ผมว่าผ่านนะครับ เพราะคุณปรเมษฐ์ยอมรับตามจริงได้ว่ายังไม่ผ่านครับ ::01::

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

pormaid

Angel

แวะมาทักทายค่ะ เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ  ::33::

yuwa

ขับรถไปก็ปฏิบัติธรรมไปได้ด้วย ดีจังค่ะ ::12::
Yuwaไม่ขับรถ
เป็นคนโดยสารค่ะ
อยากบอกว่าเครียดค่ะถ้าเจอคนขับปากไว
ด่าไปทุกคันที่เฉียดเข้ามาในรัศมี
ฉันขับมาดีๆ ของแกไม่ได้เรื่องตลอด
หรือบางทีนั่งกับคนขับรถไม่เก่ง
แต่โดนเบียด แซงน่ากลัวๆก็ใจแป้วค่ะ
ถ้าคนขับทุกคนพยายามอย่างคุณ ปรเมษฐ์ก็คงดีค่ะ
อ้อ เปิดธรรมะฟังตอนขับรถอาจจะช่วยได้นะคะ
เขียนอะไรดีๆ แปะไว้ในรถก็ได้
แบบว่าเหลียวไปเจอแล้วทำให้เราตั้งสติได้อะไรแบบเนี้ยะค่ะ
แต่เท่าที่ดู คุณเป็นคนที่มีประสิทธิภาพ
วัดผลตัวเองได้ชัดเจน
น่าจะมีวิธีการที่ดี
และคงจะทำได้ดียิ่งๆขึ้น
   อยากให้คุณปรเมษฐ์มาฮาวาย
การจอดให้คนเดินถนนข้ามของคนที่นี่ดีมากๆ
ไม่รู้เพราะกฏหมายแรง หรือคนดีมาก
พอเห็นคนอยู่ข้างถนนเค้าจะรีบจอดเลยค่ะ
ไม่ว่าจะถนนสายไหน
โดยเฉพาะในห้างจะเห็นชัด
แม้คนข้ามจะคนเดียวก็ตามต่อให้มีรถตามมาเป็นขบวน
หรือคันเดียวเค้าก็จะรีบหยุดรถให้เราข้ามเลยค่ะ
ทำเหมือนหยุดให้คนข้ามแล้วจะได้รางวัลเลยค่ะ
  ยังไงก็ตามเรื่องที่คุณพยายามอยู่เป็นเรื่องที่ดีมากๆ
ก็ขออนุโมทนา
และเป็นกำลังใจทำตลอดไปให้ค่ะ ::33::

พิมพ์พลอย

กฏหมายทางม้าลายของไทยนี่ท่าทางจะลุ้นยากอยู่น้อ ..
คนจะข้าม ไม่เห็นรถจะหยุดเลย เป็นแบบนี้ต่อไปคนก้อไม่อยากเดินมาข้ามตรงทางม้าลาย
เพราะเห็นว่าเสียเวลาเดินไปแล้ว ก้อยังไม่เห็นว่ารถจะหยุดให้เลย เหมือนกับข้ามที่อื่นเป๊ะ

อยากไปฮาวายมั่งจัง อยากไปเดินข้ามทางม้าลายให้รถหยุดเล่น อิอิ
ยุวะมาพาไปทัวร์ที ..

::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Go Up