ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

อิกคิว

สวัสดีครับคุณ yuwa เดี๋ยวไปบอกสูตรเต็มให้นะครับ ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะครับ

สวัสดีครับ คุณ พิมพ์พลอย ผมก็ชอบกลอนที่แต่งเหมือนกัน  เอ ถ้าเอาเรื่องผม
แต่งเป็นกลอนก็น่าจะดีนะ  อาจจะเพิ่มตอนจบสรุปสุดท้ายก็ได้  เสนอไอเดียไว้
นิดหนึ่งครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

sun

_/\_ ขอบคุณ คุณอิกคิวที่ส่งเรื่องราวต่างๆมาให้อ่านนะครับ :)
จะติดตามต่อไปครับ  :)
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

ขอบคุณคุณหมออิกคิว
สำหรับสูตรยานะคะ
จะนำไปใช้ในทางที่ดีมีประโยชน์แน่นอนค่ะ
เวลาเจอคนป่วยแล้วอยากเป็นหมอบ้างค่ะ
อยากช่วยเค้า แต่เราก็ไม่ค่อยรู้อะไร
ได้แต่ส่งใจช่วย
คุณหมอใช้เครื่องวัดความดันรุ่นเก่าเป็นไหมคะ
มันจะได้ยินเสียงตุ๊บๆ2ครั้งเหรอคะ
ครั้งแรกคือค่าบน ครั้งที่2คือค่าล่างหรือคะ
ปกติค่าจะห่างกันประมาณเท่าไหร่คะ
คืออ่านค่าไม่เป็นน่ะค่ะ
แต่อยากจะใช้เป็น
เพราะจะเป็นประโยชน์ไม่น้อย
รบกวนอีกแล้ว พี่หมอไม่ถนัดไม่เป็นไรเลยนะคะ
ช่วงนี้Yuwaไม่มีเรื่องเด่นที่ต้องให้อภัยคนอื่น
มีแต่ตัวเองที่มักจะรู้สึกไม่ดีกับความแพ้กิเลสของตัวเอง
ต่อไปคงต้องพยายามให้อภัยตัวเองบ้างแล้วค่ะ
ชีวิตจะได้สดใสไม่หม่นมัวค่ะ :)
ขอบพระคุณคุณหมอมากๆค่ะในความกรุณา
Take careค่ะ

Angel

เดี๋ยวนี้พี่หมอเนื้อหอมใหญ่แล้วน้า  ;)

มีคนมาขอสูตรยา และคำปรึกษาเพียบเลย

แค่แต่งเรื่องดีๆ ให้คนได้อ่านก็ได้บุญมากแล้ว

ยังเผยแพร่สูตรยา และให้คำปรึกษาอีก

สงสัยพี่หมอจะเก็บแต้มความดีไม่ทันซะล่ะมั้ง

ขอให้พี่หมอเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

บุญรักษาค่ะ

อิกคิว

สวัสดีครับ คุณ yuwa ดีใจนะครับที่ช่วยเผยแพร่ต่อๆไป
จะได้บุญเยอะๆ

วัดความดันค่ามาตรฐานเสียงแรกที่ได้ยิน เป็นค่าตัวบน
เสียงสุดท้ายที่หายไปเป็นค่าตัวล่างมาตรฐานอยู่ที่ 120/80
ค่านี้จะเพิ่มมากขึ้นตามอายุ  เพราะความยืดหยุ่นของหลอด
เลือดน้อยลง  และอุดตันด้วย  ร่างกายจะเพิ่มความดันโลหิตขึ้น
เพื่อให้เลือดไปเลี้ยงอวัยวะต่างๆได้นั่นเอง  ปกติความดันที่มากกว่า
130/85 ก็ถือว่าเริ่มเป็นความดันโลหิตสูงแล้ว  แต่ยังไม่ต้องกินยา
ให้ออกกำลังกาย  งดของมันของเค็ม เนื้อสัตว์ กินผักผลไม้เยอะๆ
อ้อ  ต้องตรวจเลือดดูด้วยว่ามีตัวไหนสูงอีก เช่น คลอเรสเตอรอล
ไตรกรีเซอไรด์  ถ้าสูงก็กินยาลดไขมันก็จะทำให้ความดันลงได้เช่นกัน
ยังไม่ต้องกินยาความดันโดยตรง

ผู้ป่วยที่ความดันตัวล่างเกิน 90 ถอนฟันไม่ได้แล้ว ถ้าไม่ได้กินยาเสียก่อน

ต่อไปนี้เป็นข้อมูลที่ลอกมาให้อ่านนะครับ

ระดับความรุนแรง
ระดับที่ 1 ความดันโลหิตสูงระยะเริ่มแรก ค่าความดันโลหิต ระหว่าง 140-159/90-99 มม.ปรอท
ระดับที่ 2 ความดันโลหิตสูงระยะปานกลาง ค่าความดันโลหิต ระหว่าง 160-179/100-109 มม.ปรอท
ระดับที่ 3 ความดันโลหิตสูงระยะรุนแรง ค่าความดันโลหิต มากกว่า 180/110 มม.ปรอท
การวัดความดันโลหิตควรจะวัดขณะนอนพัก ควรวัดซ้ำ 2-3 ครั้ง เพื่อให้มั่นใจว่าเป็นความดันโลหิตสูงจริงๆ

[แก้] อาการของผู้ป่วย
ผู้ป่วยความดันโลหิตสูงอาจจะไม่มีอาการใดๆ เลย หรืออาจจะพบว่ามีอาการปวดศีรษะ มึนงง เวียนศีรษะ และเหนื่อยง่ายผิดปกติ อาจมีอาการแน่นหน้าอกหรือนอนไม่หลับ

ความดันโลหิตสูงอาจทำให้เกิดภาวะแทรกซ้อนได้ 2 กรณีด้วยกันคือ

กรณีที่ 1 ภาวะแทรกซ้อนจากความดันโลหิตสูงโดยตรง ได้แก่ภาวะหัวใจวายหรือหลอดเลือดในสมองแตก
กรณีที่ 2 ภาวะแทรกซ้อนจากหลอดเลือดแดงตีบหรือตัน เช่น กล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือดเฉียบพลัน หรือเรื้อรัง ทำให้หัวใจเต้นผิดจังหวะ อาจจะทำให้ถึงแก่ชีวิตได้ หลอดเลือดสมองตีบ เกิดอัมพฤกษ์ อัมพาต หรือหลอดเลือดแดงในไตตีบมากถึงขั้นไตวายเรื้อรังได้
จากข้อมูลทางการแพทย์ระบุไว้ว่า ผู้ป่วยที่เป็นโรคความดันโลหิตสูงและไม่ได้รับการรักษาจะเสียชีวิตจากหัวใจวายถึง 60-75 % , เสียชีวิตจากเส้นเลือดในสมองอุดตัดหรือแตก 20-30 % และเสียชีวิตจากไตวายเรื้อรัง 5-10 %

[แก้] ภาวะแทรกซ้อน
หัวใจทำงานหนักขึ้น ทำให้ผนังหัวใจหนาตัวและถ้าไม่ได้รับการรักษาอย่างถูกต้อง ผนังหัวใจจะยืดออกและเสียหน้าที่ ทำให้เกิดหัวใจโต และหัวใจวายได้ในที่สุด
อาจเกิดภาวะหลอดเลือดในสมองตีบตันหรือแตก ทำใหเป็นอัมพาตหรือเสียชีวิตได้ ถ้าเป็นเรื้อรัง อาจกลายเป็นโรคความจำเสื่อม สมาธิลดลง
เลือดอาจไปเลี้ยงไตไม่พอ เนื่องจากหลอดเลือดเสื่อม ทำให้ไตวายเรื้อรังและภาวะไตวายจะยิ่งทำให้ความดันโลหิตสูงขึ้นอีก
หลอดเลือดแดงในตาจะเสื่อมลงอย่างช้าๆ อาจมีเลือดที่จอตา ทำให้ประสาทตาเสื่อม ตามัวลงเรื่อยๆ จนตาบอดได้
[แก้] ข้อควรปฏิบัติเมื่อมีความดันโลหิตสูง
ออกกำลังกายสม่ำเสมอ ตัวอย่างเช่น การเดินเร็วๆ วิ่งเหยาะ หรือว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ควรออกกำลังกายประมาณ 15-20 นาที อย่างน้อย 3-6 ครั้ง/สัปดาห์
ควรหลีกเลี่ยงอาหารที่มีรสเค็มจัด เพื่อลดปริมาณเกลือซึ่งจะทำให้ความดันโลหิตสูงได้
ลดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ และงดสูบบุหรี่
ลดความเครียดของงานและภาวะแวดล้อม
ลดน้ำหนักตัว โดยเฉพาะในรายที่น้ำหนักเกินมาตรฐาน ความอ้วนถือเป็นปัจจัยเสี่ยงที่สำคัญของโรคความดันโลหิตสูง
รับประทานยาและพบแพทย์สม่ำเสมอ เพื่อตรวจวัดความดันโลหิตและปรับยาให้เหมาะสม
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

อิกคิว

สวัสดีครับน้อง Angle ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
ทุกๆอย่างก็พอรู้อย่างงูๆปลาๆน่ะครับ

ช่วงนี้งานยุ่งก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
แล้วทุกอย่างมันก็จะผ่านไปด้วยดีครับ ^^

พิมพ์พลอย

น่าสนใจนะคะ แต่งกลอนตามเนื้อเรื่องที่พี่หมอแต่งไว้
เอาไว้ถ้ามีโอกาส พิมพ์พลอยจะลองจัดให้นะค้า ..

แต่ไม่รู้จะรุ่งหรือจะร่วง เดี๋ยวจะพลอยเอาเรื่องพี่หมอเละเทะไปรึป่าวก้อไม่รู้ อิอิ

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องสุขภาพนะคะ ได้ประโยชน์เยอะเลย  ::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

อิกคิว

สวัสดีครับ น้องพิมพ์พลอย  ยินดีนะครับถ้าคิดว่าพอมีประโยชน์บ้าง  ::01::

แหมถ่อมตัวจังเลยนะครับ  ผมว่ากลอนนี้เหมือนยาที่เคลือบน้ำตาล
นะครับ  เรื่องเปล่าๆนี่เหมือนยาขม  เด็กๆหรือคนที่ยังอ่อนในธรรมอยู่
กินไม่ได้หรอกครับ  ต้องค่อยๆให้เขารู้จักจากง่ายๆไปก่อน
ถือเป็นพรสวรรค์นะครับ   ถ้าใช้เล่าสิ่งที่ตัวเองได้รู้หรือต้องการถ่ายทอด
มาจะเป็นสิ่งที่น่าสนใจและเป็นประโยชน์ต่อศาสนาพุทธของเรามากๆเลย
มากๆเลย  ::12::

แต่ไม่ต้องรีบนะครับ  คือถ้าในอนาคตถ้ามีการทำเป็นเล่มก็ต้องขอรบกวน
ให้น้องช่วยทำเป็นกลอนแทรกระหว่างเรื่อง เก๋ๆ หรือ จะอยู่ในเรื่องก็ได้
เอาแบบที่เป็นกลอนดีๆที่น้องชอบก็ได้  อะไรทำนองนั้นก็จะเป็นหนังสือ
ที่ดูทันสมัย  เหมาะกับคนสมัยใหม่เลยทีเดียว 8)

ธรรมรักษานะครับ  _/\_

yuwa

พี่หมอขอบคุณมากๆเลยนะคะ
เดียวYuwaไปค้นคว้าเพิ่มเติม
เรื่องความดันโลหิตสูง ต่ำ
เป็นเรื่องเป็นราวเลยดีกว่าค่ะ
ช่วงนี้เจอคนเป็นลมด้วยความดันบ่อย
เราก็ไม่เข้าใจสาเหตุและไม่รู้วิธีการดูแล
ได้ข้อมูลจากพี่หมอเยอะเลย
จะได้นำไปใช้ในชีวิตประจำวันต่อไปค่ะ
_/|\_
หนังสือพี่หมอเดี๋ยวจะรออ่านนะคะ
กลอนคุณพิมพ์พลอยด้วยค่ะ
::01::

dang1304@yahoo.com

:)แวะมาทักทายค่ะ ::33:: ::33:: ::33::
   วิธีวัดความดันแบบเก่าทำไม่ได้แน่นอนเลย เคยลองแล้ว  รู้สึกยาก ต้องซื้อแบบอัตโนมัตให้แม่ใช้ แต่ก็มีคนบอกว่าสู้แบบเก่าไม่ได้...

อิกคิว

คุณ yuwa ถ้าเป็นลมแสดงว่าความดันต่ำครับ ให้นอนหรือนั่งศีรษะต่ำๆ
เข้าไว้  ยืนแล้วล้มแน่เลย

คุณdang ใช่แล้วครับ เครืองวัดความดันอัตโนมัติก็ใช้ได้ครับ แต่อาจผิด
พลาดเล็กน้อย  ถ้ารัดแขนแน่นก็จะสูงหน่อย รัดหลวมก็จะน้อยไปหน่อย
แต่เอาไว้ใช้ได้ดีอยู่ครับ

poonsri

ขอมาเข้ารับความรู้ด้วยค่ะ คุณหมอ
ตอนนี้ ตัวเองเป็นความดันสูง ต้องทานยาทุกวัน
ทั้งยาลดความดัน และยาลดไขมันในเส้นเลือด
ก็หมั่นเช็คความดันเป็นประจำค่ะ ใช้เครื่องวัดแบบอัตโนมัติค่ะ...

อนุโมทนาบุญค่ะ _/|\_

อิกคิว

สวัสดีครับ คุณ poonsri

ดีใจที่ได้แบ่งปันความรู้นะครับ  ไม่เป็นไรนะครับอยู่ในความดูแลของแพทย์
อ้อ  ต้องคุมน้ำหนักให้อยู่นะ  ออกกำลังกายสม่ำเสมอ  ที่น่ากลัวคือเบาหวานครับ
ถ้าเป็นแล้ว  ร่างกายจะทรุดโทรมอย่างรวดเร็ว  แล้วพอเป็นแล้วก็จะกินอะไรลำบาก
เอาใจช่วยนะครับ ^^

yuwa

อนุโมทนากับพี่หมอด้วยนะคะ
มีหลายท่านในนี้ได้รับความรู้ด้วย ดีจังค่ะ
นี่ถ้าอยู่กรุงเทพ
สงสัยพี่หมอจะได้คนไข้ไปรักษาฟันด้วยหลายคนนะคะเนี่ย ::115::
เรื่องค่าบนและล่าง
ถ้าเราจับได้ค่าเดียว แล้วเกิน130ขึ้นไปถือว่าเริ่มสูง ได้ไหมคะ
ถ้า100ลงมาถือว่าเริ่มต่ำได้ไหมคะ
ยังสงสัยค่ะพี่หมอ ::115::

Go Up