ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

อิกคิว

ตอนนี้ซาๆไปครับไม่เห็นตั้งโต๊ะตรวจเหมือนก่อน 

คราวที่แล้วผมฉีดวัคซีนไข้หวัดธรรมดาทำให้ป่วยหนัก

ไปสองเดือน เป็นไซนัส จบลงด้วยต้องผ่าหูด้วย  ผมเลย

เข็ดเลย  ตั้งใจว่าจะไม่ฉีดแล้วงวดนี้

ถามน้องหมอศัลย์ เขาบอกว่า แค่เป็นวัคซีนทดลอง ผลยังไม่แน่นอน

ไม่รู้จริงหรือเปล่า  ที่ ร.พ.ยังไม่มีใครได้ฉีดเลย

ถ้าเป็นผมเอง  ถ้าระบาดมากๆอีกรอบอาจตัดสินใจฉีดครับ  ตอนนี้ยังกลัว

อยู่เลย
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

dang1304@yahoo.com

:D  อ่านที่คุณอิกคิวบอกก็กลัวเหมือนกัน ไข้หวัดใหญ่ก็ยังไม่เคยฉีด โชคดีทีปีทีแล้วไม่เป็นหวัดเลย  :D แต่ตอนนี้รู้สึกว่าใกล้ต้วแล้ว ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะฉีดดีหรือไม่ ตอนนี้ที่ทำงานมีคนเป็นหวัด 2009 หลายคน  แม้ว่าจะอยู่คนละแผนก ก็เลยเรื่มไม่มั่นใจ
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ::33::

yuwa

ตกลงมีใครไปฉีดวัคซีนไข้หวัด 2010 มารึยังคะ
เอ้ะ โรคนี้มีหรือยังคะนี่ ::115::
เคยได้ยินว่า ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นให้คิดดีไว้ก่อน
เช่น พระบวชใหม่คิดว่าใช้มีดโกนร่วมกันจะติดโรคไหม
ท่านก็ให้คิดว่าไม่ติดหรอก แต่ถ้าติด
ก็ให้คิดว่า รักษาหายได้
แต่ถ้ารักษาไม่หายแล้วตาย ก็ให้คิดว่าตายไปก็ไม่ตกนรกเพราะคิดดี
อะไรประมาณนี้ค่ะ...
ดังนั้นไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นขอให้เราคิดในทางที่ดีไว้ก่อน
ป้องกันได้ก็ป้องกันไปตามสมควรนะคะ

สวัสดีปีใหม่พี่หมออิกคิวอีกครั้งนะคะ _/\_
ปีนี้ยุได้ฟังธรรมะหลวงพ่อปราโมทย์ _/|\_
ที่ท่านบอกว่า เป็นงานแรกที่ท่านได้แสดงธรรมในปี2010นี้ค่ะ
Yuwaก็เลยถือว่าเป็นโชคดีของปีนี้ค่ะ
ท่านก็สอนเหมือนในซีดีที่เราฟังค่ะ
แต่ก็ไม่รู้ทำไมรู้สึกอิ่มใจเหลือเกินค่ะ :)
เอาบุญมาฝากพี่หมอและครอบครัว และชาวสองวันทุกท่านด้วยนะคะ
สำหรับเรื่องทริปสั้นๆ
Yuwa เล่าในกระทู้พี่หลิง และของYuwaเองแล้วค่ะ
ถ้าพี่หมอมีโอกาสก็เข้าไปดูทริปสั้นๆนี้ได้ค่ะ ::115::
พี่หมอพูดถึงตลาดสามชุก กับ บึงฉวาก Yuwaก็พึ่งได้ไปปีก่อนนี้เอง
สนุกดีเหมือนกันนะคะ ::01::
เรื่องสุขภาพก็ขอให้ทุกคนแข็งแรงๆ ทั้งกายและใจตลอดไปนะคะ
แล้วคุยกันใหม่ค่ะพี่หมออิกคิวซัง ::33::

Angel

สวัสดีปีใหม่อีกครั้งค่ะ พี่หมออิกคิว  _/\_

ขอบคุณที่คอยแนะนำน้องหลิงนะคะ รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากค่ะ

หลิงคิดว่า การทำความดี ทำบุญของเรา ก็อาจมีมารมาผจญ เพื่อทดสอบใจเราว่าเราฝึกจิตมาดีรึยัง

แม้ว่าคนอื่นจะว่าเราและมองเราว่าเราไม่ดียังไง แต่ตัวเราเองรู้ว่าเราเป็นยังไง และคนที่รักเราก็รู้ว่า

เราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น ไม่ใช่เป็นแบบที่คนอื่นเขาสรุป

หลิงคิดว่าในปีที่ผ่านมา หลิงมีโอกาสดี  หลายเรื่อง คือ ได้รู้จักการเจริญสติ รู้จักธรรมะมากขึ้น

ฝึกรู้กายรู้ใจตัวเอง และที่สำคัญได้รู้จักเพื่อน ๆ เหล่ากัลยาณมิตรเพิ่มขึ้นอีกหลายคนเลย

แค่นี้หลิงก็คิดว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี และหลิงมาถูกทางแล้วค่ะ หลิงจะขอเรียนรู้กายใจตัวเอง

และปฏิบัติธรรม ทำความดีต่อไปค่ะ  ::m15::

ขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับคำแนะนำต่างๆ ที่มอบให้ มันเป็นการแสดงว่าพี่หมอมีความห่วงใย

และมีเมตตา กรุณา อย่างแท้จริง ขอให้พี่หมอรักษาความดีนี้ต่อไปนะคะ  ::01::

บุญรักษาค่ะ

Angel น้องหลิง

::m50::

อิกคิว

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน

คุณแดง ผมว่าดูคนที่ฉีดว่าแพ้มากไหม  ถ้าไม่แพ้และเราแข็งแรงเต็มร้อยก็ฉีดได้
ถ้ารู้สึกว่านอนน้อย  เจ็บคอ  ก็ให้หายก่อนจะดีกว่านะครับ

น้อง Yuwa ดีจังเลยที่ได้ไปฟังธรรมมา โมทนาด้วยครับ  เมื่อกี้เข้าไปในเว็ปวิมุติ 
ตอนนี้กำลังมีเรื่องกัน  ท่านบอกว่าจะรับกิจนิมนต์นอกให้น้อยลงแล้ว

เดี๋ยวต้องไปดูว่าทริปไปเที่ยวไหนมาก่อนจะได้เม้าท์ถูก  อ้อ ขอให้สุขภาพแข็งแรง
เช่นกันครับ

น้อง หลิง  ไม่ต้องเกรงใจนะครับ  อะไรพอช่วยได้ก็ยินดี ถือเป็นหน้าที่สำคัญของเพื่อน
มนุษย์ด้วยกันเลยครับ   อ้อ การปฏิบัติต่อไปนี้คงต้องช่วยเหลือกันมากๆด้วย  ตอนนี้
ทางบ้านอารีย์ก็ถอยจากการเผยแพร่คำสอนของพระ อ.ปราโมทย์แล้ว  วันเสาร์บ่าย
คงไปถามอ.สุรวัฒน์พี่หมอณัฐไม่ได้แล้ว  แต่ เข้าไปเว็ป วิมุติได้เหมือนเดิมครับ  แต่
ไม่มีซีดีให้โหลดแล้วครับ 
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

นี่เป็นเรื่องทางโลก ไม่ใช่เรื่องทางธรรมใช่ไหมคะ
เอ้ะหรือว่า ธรรมะ ก็คือเรื่องธรรมดาๆที่เกิดขึ้นนั่นเอง
ก็แล้วแต่ใครจะมองเห็นอะไร ด้านไหน
นำมาพัฒนาตัวเองได้ หรือทำให้จิตใจตัวเองต่ำลงก็ได้ใช่ไหมคะ
yuwa ไม่ค่อยได้เข้า web ที่ไหนเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
แต่คิดว่า ปัญหาทุกอย่าง
หากปล่อยให้เป็นไปตามกฏแห่งกรรมแล้ว
เราก็ไม่ต้องไปคิดมากให้เสียเวลาอีกค่ะ
เอ้ะ พี่หมอเข้าใจไหมคะว่าYuwaพูดถึงเรื่องอะไรอยู่
เพราะ Yuwa เองก็เริ่มงงแล้วค่ะ  ::115::
เข้ามาทักทายด้วยความเคารพ รัก นะคะ _/\_

sun

_/\_อนุโมทนาเรื่องราวดีๆที่คุณอิกคิวทำเพื่อคนอืนด้วยนะครับ
ยังไงก็ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะครับ _/\_
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

อิกคิว

สวัสดีครับน้อง yuwa พอจะเข้าใจครับ  งงนิดหน่อย แหะๆ
ใช่แล้วครับทุกอย่างย่อมเป็นไปตามกรรม   คิดได้ก็จะทำให้
จิิตไม่ตกครับ   แหมกว่าจะทำใจได้ก็แย่เหมือนกัน   เปิดตำรา
แทบไม่ทันเหมือนกัน

สวัสดีครับ คุณ sun  วันนี้ตั้งใจจะส่งเรื่อง ชวนม่วนชื่นตั้งแต่เช้า
จนเย็นก็ยังส่งไม่ได้เลย  เครื่องไม่ว่างบ้าง  เน็ตมีปัญหาบ้าง
คงต้องรอพรุ่งนี้แล้วหล่ะครับ  ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ

poonsri

สวัสดีค่ะ คุณอิกคิว
ขอบคุณค่ะที่ส่งไฟล์เสียงหลวงพ่อมาให้ ฟังแล้วค่ะ
ถ้าคุณอิกคิวได้ไฟล์ที่ต่อจากแผ่นที่ 31 รบกวนช่วยส่งมาให้ด้วยนะค๊ะ

ทุกวันนี้ก็พยายามปฏิบัติตามคำสอนของท่านอย่างสม่ำเสมอค่ะ

...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...

dang1304@yahoo.com

::33:: ::33::แวะมาทักทายค่ะ ::33::

yuwa

พี่หมอคะ ตอนนี้รู้แล้วค่ะว่าเรื่องอะไร
ก็ดีที่รู้ช้า ไม่ต้องเสียเวลาคิดมาก
เพราะไม่ได้กระทบกับใจYuwaเท่าไหร่
เพียงแค่ขอให้คนที่เสียเวลา เสียพลังงานกับเรื่องนี้
มีสติ ให้เรื่องคลี่คลายได้โดยเร็ว
ให้เกิดผลกระทบที่ไม่ดีกับคนทุกฝ่ายให้น้อยที่สุดนะคะ
_/|\_

Angel

สวัสดีค่ะพี่หมออิกคิว หลิงคิดว่าเราปฏิบัติธรรมโดยยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่ง

ดีกว่ายึดที่ตัวบุคคลค่ะ

เรื่องบางเรื่องมีแง่มุมที่คนภายนอกไม่อาจรู้ได้ เราก็ไม่ต้องไปเสาะแสวงหาคำตอบมากก็ได้

เพราะรู้แล้วบางครั้งก็ช่วยอะไรเขาไม่ได้ แถมไม่สบายใจอีกต่างหาก

ขอเพี่ยงให้เราหมั่นเจริญสติ รู้กาย รู้ใจ ของเราทุก ๆ ขณะ

ปัญหาทุกอย่างก็จะคลี่คลายด้วยปัญญาของเราเองค่ะ

คำสอนใดที่หลวงพ่อท่านสอนแล้วเรานำมาปฏิบัติแล้วเหมาะกับจริตของเรา ก็ให้ทำต่อไป

เราไม่ได้ยึดที่ตัวหลวงพ่อ แต่เรานำคำสอนของพระพุทธเจ้ามาใช้เป็นหลักในการดำเนินชีวิตค่ะ

ขอให้ทุกคนทำดี ปฏิบัติธรรม เจริญสติต่อไปนะคะ อย่าทิ้งธรรมะ แล้วธรรมะจะไม่ทิ้งเราค่ะ

บุญรักษาทุกคนค่ะ  :)

Angel หลิง

อิกคิว

สวัสดีครับคุณ poonsri ตอนนี้ผมยังไม่มีแผ่นใหม่เลย
แต่เพิ่งไปขอแผ่นที่ 16 - 31 ที่ลานธรรมเสวนาใหม่มา
เขารวมไว้สี่แผ่นแบบย่อไฟล์  ผมมีแผ่นเต็มๆ แต่ไม่ครบ
ทุกแผ่น  ตั้งแต่แผ่นที่ 16 จะฟังเสียงคำถามชัดเจนแล้ว
ถ้าไม่มีน่าจะไปขอมาเก็บไว้บ้างก็ดีนะครับ ^^  ::01::

สวัสดีน้อง yuwa ใช่แล้วครับ  ไม่น่าเสียวลาสร้างเรื่องนี้เลย
เอาเวลาไปปฏิบัติธรรมดีกว่าเยอะ  ::12::

สวัสดีครับคุณแดง  ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับ ::115::

สวัสดีครับน้อง Angel สรุปไว้ดีมากๆเลย  ใช่แล้วธรรมนี้เป็นของ
พระพุทธเจ้า  ยืนยันด้วยการปฏิบัติด้วยตัวเอง ไม่ต้องยืนยันไปตาม
คำวิจารณ์ของใครเลย   ต้องไม่ท้อนะพวกเรา  สาธุครับ  _/|\_

Angel

ค่ะ สาธุ ขอให้ทุกคนหมั่นเรียนรู้กายใจของเรานะคะ

อย่าหวั่นไหวกับคำวิจารณ์ใด ๆ ขอเพียงเราตั้งมั่นคิดดี พูดดี ทำดี ทุก ๆ ขณะ

ใจเราก็เป็นสุข ใสสะอาด ไม่ต้องเอาขยะเข้ามาไว้ในใจเราค่ะ

หลิงส่งเรื่อง "ขยะในใจ" ไปให้พี่หมอและเพื่อน ๆ แล้วนะคะ ลองอ่านกันดูนะ

บุญรักษาทุกคนค่ะ

Angel หลิง

อิกคิว

ขอบคุณน้องหลิงครับ  รู้สึกว่ายังไม่ได้อ่าน ช่วงนี้มีเมลล์ค้างมาก
เหมือนกัน เพราะยุ่งๆอยู่ครับ

Go Up