ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

แหม เดี๋ยวนี้พี่หมอเป็นที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ให้กับน้องๆ แล้วนะคะเนี่ย  ::01::

หลิงดีใจที่พี่หมอได้เข้ามาให้ความรู้กับพวกเรา ถือเป็นการทำบุญอย่างง่ายๆ ของพี่หมอด้วย

คุณแม่ของหลิงได้วัดความดันล่าสุด 144/82 ไม่ทราบว่าเข้าข่ายเป็นความดันโลหิตสูงระยะเริ่มแรกรึยังคะ

ตอนนี้คุณแม่ได้ออกกำลังกาย คือ แกว่งแขนรักษาโรค อยู่ค่ะ ทำง่ายๆ วันละ 300-500 ครั้ง

_/\_ ท้ายสุดนี้ ขอบคุณที่พี่หมอให้กำลังใจหลิงยามที่หลิงท้อแท้ใจนะคะ

บุญรักษาพี่หมอและครอบครัวค่ะ

อิกคิว

สวัสดีครับน้อง yuwa ความดันตัวบนนี้ส่วนใหญ่จะขึ้นกับอายุ  และเพศ
อีกด้วย  ค่าตัวบนนี้ถ้าอายุมากแล้วแค่ 130 ก็ถื่อว่าไม่สูง  แต่ถ้าอายุน้อย
เช่นน้อยกว่า 40 ปีถือว่าเริ่มสูงแล้ว  ให้ออกกำลังกายเพิ่มแต่ไม่ต้องกินยา ::01::

ตัวล่างที่ต่ำแค่ 100 นี้ต้องถือว่าต่ำนะ  ส่วนใหญ่ก็จะเป็นกับผู้หญิงตัวเล็กๆที่
ไม่ชอบออกกำลังกาย  บางทีคนไข้ที่เป็นโรค ธารัสซีเมีย  หรือ เป็นแบบแฝง
(เป็น พาหะคือมียีนแฝงอยู่) ก็ต้องให้ออกกำลังกายเหมือนกัน  หัวใจจะได้ทำ
งานได้มากขึ้น  ส่วนใหญ่ตัวล่างก็จะต่ำด้วย คืออาจเป็น 100-60  ก็จะเป็นลม
หน้ามืดได้ง่าย :(

น้อง Angle คุณแม่น่าจะอายุเยอะแล้ว  ตัวล่างนี้โอเคแค่ 82 แค่ตัวบนก็สูงไปนิด
แต่ก็น่าจะเป็นเพราะอายุเยอะ  น่าจะแค่ออกกำลังกาย คุมน้ำหนักเหมือนกันครับ
อ้อ ยินดีนะครับ  มีปัญหาอะไรก็ปรึกษาได้ถ้าคิดว่าผมพอจะแนะนำอะไรที่มีประโยชน์
ได้บ้าง  ยินดีรับใช้ครับผม ::01::
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ขอบคุณมากค่ะพี่หมอที่กรุณาตอบคำถามของหลิง

หลิงได้อ่านให้คุณแม่ฟังแล้วค่ะ คุณแม่ก็ขอบคุณพี่หมอด้วยนะคะ

อ้อ ขอบคุณอีกเรื่องที่พี่หมอจะร่วมทำบุญไถ่ชีวิตฯ ด้วยนะคะ

อนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ สาธุ  _/|\_

dang1304@yahoo.com

:)  สวัสดีค่ะคุณอิกคิว ความดันเท่าไรค่ะ ถึงจะเรียกว่าความดันต่ำ ของตัวเองวัดได้ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ประมาณ120 ร้อยสิบกว่าๆ ตัวล่างประมาณ 70 เศษๆ บางทีก็ 70 หรือบางทีก็ 110 /70 ไม่ทราบว่าตำเกินไปหรือเปล่า ช่วงนี้จะรู้สึกเหนื่อยๆ มึนงง ค่ะ
                  พอดีคุยกันเรื่องนี้เลยรบกวนขอคำตอบหน่อยค่ะ
                                   ขอบคุณค่ะ  ::33::

อิกคิว

ไม่ต่ำเกินไปหรอกครับ ถ้าเป็นปกติอย่างนั้น  เช่นเป็น 70กว่า
ถ้า ต่ำน่าจะอยู่ที่ 60 ครับ ถ้าออกกำลังกายน่ะจะดีขึ้น
บางทีกินขาดน้ำก็ความดันต่ำได้นะครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

พี่หมออิกคิวสวัสดีค่ะ _/\_
กลับมาอ่านที่พี่หมอบอกอีกครั้ง
รู้สึกเข้าใจมากขึ้นทั้งๆที่ก็ข้อความเดิม
การศึกษาธรรมะก็อาจจะเหมือนกัน
ที่ทำซ้ำๆดูซ้ำๆ แต่ความเข้าใจที่เกิดแตกต่างกัน
ขอบคุณมากค่ะ
ถ้าYuwaมีเรื่องสุขภาพคาใจอีก
จะมารบกวนขอคำแนะนำจากพี่หมออีกนะคะ
ขออนุโมทนาค่ะ _/|\_

อิกคิว

สวัสดีครับคุณ yuwa แหม  เทียบกับการปฏิบัติธรรมนี่ก็คงคล้ายกัน
ที่ทฤษฎีมีไม่มากแต่ทำไมทำแล้วมันยากจังเลยใช่ไหมครับ ^^
ถ้ามีอะไรถามมาได้เลยครับ  ยินดีนะครับ  อ้อ ถ้าตอบๆไม่ได้ก็จะหา
คำตอบมาให้นะ 8)

ในเรื่องความดันนี้ผมไปถามผู้รู้มาเป็นการสรุปความรู้อีกที  เขาบอกว่า
ค่าปกติที่ยอมรับได้โดยยังไม่มีอาการอยู่ที่ ค่าสูงสุดอยู่ที่ 140/90 
ต่ำสุดอยู่ที่ 90/60 (ปกติอยู่ที่ 120/80)สามารถมีชีวิตปกติโดยไม่มี
ใดๆเลยก็ได้  :-\

ผู้ที่มีความดันมากกว่า 140/90 ก็แสดงว่าเริ่มเป็นโรคความดันโลหิตสูงแล้ว
จะมีหรือไม่มีอาการก็ได้ถ้าไม่สังเกตให้ดีก็ไม่เจอ  ผู้ที่ต่ำกว่า 90/60 ก็แสดง
ว่ามีอาการโรคความดันต่ำแล้ว   ส่วนใหญ่จะหน้ามืดเป็นลมง่ายอันนี้จะรู้สึก
ได้เองเลย

สรุปไว้อีกครั้งนะครับ  :D

Angel

แวะมาทักทายพี่หมอนะคะ

ขอให้มีความสุขรับปีใหม่ที่จะถึงนี้ด้วยใจที่เป็นสุขนะคะ

บุญรักษาค่ะ

อิกคิว

ขอบคุณน้อง Angel ครับ

ขอให้มีความสุขและก้าวหน้าในธรรมเช่นกันครับ

Angel

สวัสดีปีใหม่พี่หมออิกคิวอีกครั้งค่ะ พอดีไปอ่านกระทู้ของน้องอุ๊กก่อน  ::01::

ปีใหม่นี้ได้พาครอบครัวไปเที่ยวที่ไหนรึเปล่าคะ ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ เมาไม่ขับค่ะ  :)

ขอให้พี่หมอและครอบครัวมีความสุข และเจริญในธรรมด้วยเช่นกันค่ะ  _/|\_

บุญรักษานะคะ  ::33::

Angel หลิง

yuwa

สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่หมอ _/\_
เรื่องความดันพี่หมออธิบายให้ด้วยความใส่ใจ
ขอบพระคุณมากจริงๆค่ะ
ขออนุโมทนาในการแบ่งปันความรู้ของคุณหมอค่ะ _/|\_

อิกคิว

สวัสดีปีใหม่นะครับน้อง Angel  ปีใหม่นี้z,ไปเที่ยวสุพรรณมา ไปตลาดสามชุก บึงฉวาก มังกรยักษ์
ไปหอบรรหาร  ไปเมืองโบราณด้วยครับ  สนุกดีแต่ร้อนมากๆเลย ได้ข่าวว่าไม่สบายหายไวๆนะครับ

น้อง yuwa ยินดีนะครับถ้าพอจะช่วยอะไรได้  ไปเที่ยวไหนมาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ ^^

Angel

ขอบคุณพี่หมอที่ส่งเรื่องดี ๆ มาให้อ่านอยู่เรื่อย ๆ เลยนะคะ  :)

เมื่อวันอาทิตย์ที่ไปไถ่ชีวิตโค กระบือ ที่อยุธยา พอทานข้าวกลางวันเสร็จ

พวกเราก็ไปไหว้ศาลหลักเมืองที่จังหวัดสุพรรณบุรี ด้วยค่ะ นำบุญมาฝากพี่หมอด้วยนะคะ  _/|\_

แต่เสียดายไม่ได้ไปเที่ยวตลาดสามชุก เพราะไม่รู้ว่าตลาดจะวายรึยัง แต่หลิงเคยไปบึงฉวากแล้วค่ะ

อากาศร้อนค่ะ แต่ก็ดีกว่าฝนตกนะคะ มีแดดทำให้ถ่ายรูปก็ออกมาสวยค่ะ  ::01::

อ้อ ขอบคุณที่เป็นห่วงนะคะ ตอนนี้หลิงเริ่มไอน้อยลงแล้วค่ะ หลิงดื่มน้ำมะนาวผสมเกลือทุกเช้าเลยค่ะ

ช่วยได้เหมือนกันนะคะ ขอให้พี่หมอดูแลสุขภาพด้วยนะคะ  ::33::

อิกคิว

โมทนาบุญอีกครั้งครับ  ทำให้เพื่อนๆในนี้อิ่มบุญไปด้วย

ดีใจด้วยนะครับที่ดีขึ้นแล้ว  แถมได้เคล็ดลับดีๆมาบอกเพื่อนๆด้วย

ถ้ามีโอกาศต้องลองน้ำมะนาวดูบ้าง :-\

อ้อ ตอนนี้ผมได้ผ้าพันคอแบบสวมที่หัวมาใส่ตอนนอน  รู้สึกว่า

ใส่แล้วคออุ่นดีทำให้ตื่นมาไม่ค่อยเจ็บคอ  หรือ ถ้าใครมีผ้าพัน

คอแบบไหนก็ใช้ได้นะครับลองแล้วได้ผลดีในการแก้อาการไอครับ ::12::

dang1304@yahoo.com

:)สวัสดีค่ะ ตอนนี้อากาศเปลี่ยนอีกแล้ว รักษาสุขภาพให้ดีๆ นะค่ะ
ไม่ทราบว่าที่ร.พ. มีใครเป็นหวัด 2009 บ้างมั้ยค่ะ ที่ทำงานมีคนเป็นด้วย ยังไม่ได้ฉีดวัคซีนเลย
ไม่ทราบว่าคุณอิกคิวได้ฉีดหรือยัง ถ้าฉีดแล้วแพ้หรือไม่ค่ะ อาทิตย์หน้ามีคิวฉีดอยู่กลัวแพ้จังเลย ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะฉีดดีหรือไม่ ขอความเห็นค่ะ... ::33:: ::33::

Go Up