ตั้งใจจะลดการพูดถึงคนที่เราไม่ชอบในทางไม่ดี 2 วัน

Started by Kai, July 30, 2009, 02:50:59 am

previous topic - next topic
Go Down

Kai

สวัสดีค่ะ

ตั้งใจจะลดการพูดถึงคนที่เราไม่ชอบในทางไม่ดีค่ะ (ก็คือนินทานั่นเอง)
ศีลข้ออื่นแข็งแรงดี เหลือข้อนี้แหละที่ไม่รอดสักที โดยเฉพาะเรื่องนี้ด้วย
เพราะว่าเป็นคนขี้โกรธและคิดมาก
วิธีระบายความโกรธ คือ บ่นๆๆๆๆ เรื่องของคนน้นให้คนอื่นฟัง
ซึ่งบางครั้งมันก็เกิดผลเสีย (จริงๆ มันไม่ดีอยู่แล้วล่ะค่ะ) ที่เป็นรูปธรรมเพราะทำให้คนที่เราบ่นให้ฟังเกิดความรู้สึกไม่ดีกับคนที่ถูกกล่าวถึงไปด้วย
ตอนแรกเอา 2 วันก่อน ทำได้จะได้มีกำลังใจเพิ่ม

ได้ผลยังไงแล้วจะมารายงานค่ะ

ไก่

pim

ดีจังเลยค่ะ

นอกจากจะเป็นการทำให้ศีล "เข้มแข็ง"  และ "แข็งแรง"  ขึ้นแล้ว
ยังช่วยเรื่องความสัมพันธ์กับคนอื่น และบุคลิกภาพ(ที่คนอื่นมองมา) ด้วยนะคะ

สองวัน...  ทำได้สิคะ

ถ้าเผลอไปบ้าง  รู้ให้เร็วที่สุด แล้วเริ่มกันใหม่นะคะ

แถมถ้างดการพูดถึงเขาทางร้าย  เพิ่มการพูดถึงเขาในทางด้านดี
เคยชินกับการมองคนที่ด้านดี  ก็ยิ่งจะรู้สึกว่าคนรอบๆ เราน่ารักไปทั้งนั้น
ใครทำอะไรดีก็ชมทั้งต่อหน้าและลับหลังได้ก็ยิงดีใหญ่เลยค่ะ

ทำได้แล้วมาส่งข่าวให้ดีใจด้วยกันนะคะ

o_rolleyes

Kai

มารายงานค่ะ
วันนี้เกือบไปหนึ่ง เพราะว่ามันอยู่ในรายละเอียดของหัวข้อสนทนา
แต่นึกได้ เลยไม่ได้ลงรายละเอียด
มันยากเหมือนกันนะคะ เพราะว่าเราพูดอยู่ทุกวัน ถ้าเผลอปุ๊บก็หลุดได้ง่ายๆ เลย
เคยสังเกตใจตัวเองตอนพูดถึงคนอื่นไม่ดี เห็นชัดเลยว่ามันขุ่น เหมือนมีปีศาจหรือตัวอะไรไม่ดีมาอยู่ในใจ
แต่บางทีก็ยังห้ามไม่ได้อยู่ดี ถ้าเป็นเรื่องที่โกรธมาก
ไม่อีกทีก็ต้องพูดให้น้อย ซึ่งเราว่าไม่ใช่วิธีแก้ปัญหา เพราะมันคือไม่ได้พูด มากกว่าพูดอย่างมีสติ
เดี๋ยวลองดูต่อไป ว่าจะทำได้มั้ย

ไก่

Angel

ถ้ารู้ตัวว่ากำลังจะพูดถึงคนอื่นในทางไม่ดี ขอให้คุณไก่เปลี่ยนเรื่องโดยการปลีกตัวออกจากวงสนทนานั้น แล้วหาหนังสือธรรมะหรือหนังสืออะไรก็ได้ที่ชอบ ก็จะทำให้ลืมเรื่องที่จะพูดถึงเขาค่ะ เพราะถ้าเราพูดถึงใครในแง่ไม่ดี นั่นเท่ากับสุมความคิดไม่ดีไว้ในจิตของตัวเอง และเป็นการผูกเวรผูกกรรมกับเขาตลอดไป ขอให้ค่อยๆ ลองทำดูนะคะ ที่สำคัญขอให้รู้ตัวก่อนทึ่จะพูด ไม่ใช่พูดแล้วค่อยรู้ตัว เราตัองตามรู้กายรู้ใจเราไปเรื่อยๆ ถ้าเราเริ่มคิดไม่ดี ให้รีบรู้ตามทันที จะได้ไม่เปิดทางให้คำพูดนั้นออกจากปากเหมือนความคิดค่ะ
ขอร่วมอนุโมทนา ให้คุณไก่ทำให้สำเร็จด้วยค่ะ

Kai

หนึ่งวันผ่านไป
ไม่ผ่านค่ะ
ตอนแรกคิดว่าจะผ่าน เพราะไม่ได้พูดกับใคร เลยทดสอบโดยการโทรไปหาคนที่เรามีเป้าหมายร่วม (คือคนที่เราไม่ชอบ)
ตอนแรกก็คุยดี ไม่มีอะไร พยายามคุยธรรมะ เล่าเรื่องที่มาตั้งอธิษฐานบารมีให้เค้าฟังด้วยนะ
เสร็จวนไปวนมา ก็เข้าเรื่องเดิมอีกจนได้ เพราะพอดีไอ้ตัวเป้าหมายมันเพิ่งก่อเรื่องเมื่อวันพุธ
ทำให้เราโมโหมาก (คิดแล้วยังโมโหอยู่เลย)
สุดท้ายเลยเล่าให้เค้าฟัง
รู้สึกไม่ค่อยดี กะว่าจะเริ่มใหม่ แต่ว่าคงต้องมีกฎเกณฑ์เพิ่มคือ
- อย่าเพิ่งไปคุยกับคนสนิทที่เรามีเป้าหมายร่วมกัน
- หลีกเลี่ยงการรับรู้เรื่องของคนที่เราไม่ชอบ มันยากมาก แต่จะลองดู

พอเห็นอย่างนี้ ว่าตัวเองพลาดอย่างนี้ ได้ข้อคิดอีกอย่างหนึ่งว่า การเกี่ยวข้องกับคนเยอะๆ (โดยเฉพาะคนที่แปลกๆ) จะทำให้ชีวิตเราวุ่นวายขึ้น
แต่เราเป็นมนุษย์ เป็นสัตว์สังคม มันเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วที่จะเจอเรื่องราว เจอคนแปลกๆ ฉะนั้น การมีศีลที่แข็งแรงเป็นสิ่งจำเป็น

สรุปว่าขอเริ่มใหม่อีก 2 วันนะคะ
ไปก่อนนะคะ

ไก่

kookkai

Quote from: Kai on July 31, 2009, 12:46:00 pm
รู้สึกไม่ค่อยดี กะว่าจะเริ่มใหม่ แต่ว่าคงต้องมีกฎเกณฑ์เพิ่มคือ
- อย่าเพิ่งไปคุยกับคนสนิทที่เรามีเป้าหมายร่วมกัน
- หลีกเลี่ยงการรับรู้เรื่องของคนที่เราไม่ชอบ มันยากมาก แต่จะลองดู

อนุโมทนาด้วยค่ะ คุณไก่

สิ่งที่คุณไก่ค้นพบเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ให้ผลใหญ่มาก ๆ เลยนะคะ
เคยมีคนจับกลุ่มพูดเรื่องข้อเสียคนที่ตัวไม่ชอบกัน
ในกลุ่มทั้งที่เป็นคนเคยภาวนาดี ภาวนาได้ ทั้งที่เคยรู้ธรรมะมาก

พอคุยมาก ๆ กระแสก็พัดไปทางเดียวกัน จิตเศร้ามัวหมองไปตาม ๆ กัน
โดยเรื่องที่พูด จริงบ้างไม่จริงบ้างผสมกันไปตามแรงอคติอีกด้วย
จึงเกิดเป็นจุดเริ่มต้นของความเสียหายใหญ่ ๆ ตามมาค่ะ

พอหลาย ๆ คนเริ่มนึกได้
คุยกันน้อยลง เรื่องต่าง ๆ และอคติลดลง เห็นอะไรตามจริงมากขึ้น
ถ้ากลับมารวมตัวกันก็เริ่มคิดและทำสิ่งดี ๆ ด้วยกัน

จิตใจที่หมองได้ ก็กลับสดใสได้ หน้าตาเบิกบาน
และภาวนาได้ดีกว่าเดิมกันเป็นทิวแถวค่ะ  ::01::

อุปสรรคที่เกิดจากความตั้งใจดี ๆ ของคุณไก่
กลายเป็นครูที่สอนให้เรารู้ว่า
สิ่งไหนควรหรือไม่ควร
จากประสบการณ์ตรงเลยนะคะ

ขออนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ค่ะ

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

Angel

เห็นด้วยกับคุณ Kai ค่ะ ที่จะยังไม่พูดกับคนอื่นเรื่องนี้ เพราะให้เราปฏิบัติสำเร็จก่อน ไปบอกเขาก็ยังไม่สายนะคะ เรื่องบางอย่างถ้าเราทำไปเงียบๆ คนเดียวจะสำเร็จเร็วกว่าไปบอกกล่าวให้คนอื่นรู้ ให้เขาเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงของเราในทางที่ดีขึ้นดีกว่า เขาจะเกิดความอยากรู้ว่าเราไปทำอะไรมา แล้วเราค่อยๆ เล่าให้เขาฟัง ใจเขาจะเปิดรับได้ดีกว่า และไม่ต้องทะเลาะกันด้วยค่ะ
ถ้าคุณ Kai ได้เคยปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน จะทราบว่าเขาจะตั้งกติกาไม่ให้ผู้ปฏิบัติธรรมคุยกันเลยตลอดการอบรม 8 วัน 7 คืน ให้เราอยู่กับตัวเองให้มากที่สุด รู้กายรู้ใจของตัวเองไปทุกขณะ เราจะไม่มีเวลาคิดเรื่องของคนอื่นเลย ก่อนที่ข้าพเจ้าจะไปอบรม ยังคิดเลยว่าจะอดทนไม่พูดกับใครได้เหรอ เพราะปกติก็ค่อนข้างพูดอยู่แล้ว แต่ก็สามารถทำสำเร็จมาได้ด้วยแรงศรัทธาและตั้งใจจริง จึงขอเป็นกำลังใจให้คุณ Kai เอาชนะใจตนเองได้ และทำสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::12::

Kai

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ
เมื่อเช้าผ่านได้ 1 ด่าน
พอดีน้องที่ทำงานเก่าเมล์มาบ่นเรื่องเจ้านาย (เก่า)ให้ฟัง
เห็นแล้วก็ยิบๆ เลย เรื่องเดิมๆ เราก็เคยโดนมา แล้วก็ไม่ชอบด้วย
แต่ก็ตอบน้องเค้าไปสั้นๆ ว่า เรื่องนี้พี่ไม่มีอะไรจะพูดแล้ว (พร้อมกับนึกด่าเจ้านายเก่าไปด้วย)
แล้วก็น้องเค้าไปว่าอย่าไปสนใจเลย ถ้าเราทำดี พูดดี ก็พอแล้ว เราก็สบายใจ ไม่ต้องไปสนใจคนอื่น

รู้สึกดี  สบายใจ ไม่ใช่แค่ว่าได้รักษาคำพูด แต่ว่ารู้เลยว่าได้หลีกเลี่ยงการทำไม่ดี ให้ใจเราขุ่นมัว
แต่นี่พึ่งครึ่งวันเอง (ตอนนี้ 11 โมง) เหลืออีกครึ่งวัน ดูว่าจะเป็นยังไง
ขอบคุณมากนะคะ

ไก่

Angel

อนุโมทนากับคุณ Kai ด้วยค่ะ ที่คุณเริ่มรู้ที่จะไม่ต่อความยาว สาวความยืดแล้ว ถ้าเราฟังเขาพูดนานกว่านี้ เราก็คงอดไม่ได้ที่จะพูดแบบเดิมอีก ข้าพเจ้าก็เคยประสบเหตุการณ์เช่นนี้เหมือนกัน ข้าพเจ้าแก้ปัญหาโดยบอกคนที่ทำงานเก่าว่าไม่ต้องโทรมาเล่าเรื่องของคนที่ทำงานเก่าให้ฟังอีก โดยเฉพาะเรื่องเจ้านายเก่า คือคู่อริคนอื่นๆ ถ้าจะโทรมาคุย ขอให้คุยเรื่องทั่วๆไปดีกว่า เพราะถ้าเรารู้ ก็เท่ากับเรายังไม่ละความคิดไม่ดีกับเขาอีก ให้มันผ่านไปดีกว่า คิดซะว่าเขาหรือเราอาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาเมื่อชาติปางก่อน ทำให้รู้สีกไม่ถูกชะตา หรือมีปัญหากัน ขอให้เราให้อโหสิกรรมกับคนที่เราเป็นเจ้ากรรมนายเวรเขาด้วย และเราก็ขออโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวรของเราด้วยนะคะ เราจะได้ไม่ต้องมาเจอเรื่องแบบนี้อีก และใจเราก็จะสงบสุข ไม่ทุกข์ร้อนด้วยเรื่องคนอื่น หาเวลาปฏิบัติธรรมเพื่อสะสมบุญของตัวเองดีกว่า เพราะนอกจากบุญและบาปแล้ว เราก็เอาอะไรไปไม่ได้อีกเมื่อจากภพชาตินี้ไป ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33:: ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจค่ะ

Kai

มารายงานผลค่ะ
ไก่ว่าไก่ผ่านนะ แต่ว่าเกรดคงปานกลาง
เพราะมีเรื่องที่ต้องสนทนากับคนอื่น แล้วก็บางทีก็พูดถึงคนที่เราไม่ชอบ
ก็เห็นเลยว่า พยายามระวังคำพูดมากขึ้น ก็เฉียดไปเฉียดมา
เล่าให้น้องสาวกับแฟนฟัง เค้าบอกว่าต้องมีเส้นแบ่งนะ บางที มันก็มีประเด็นที่ต้อง discuss  หรือคุยกัน
ซึ่งประเด็นนั้นเป็นเรื่องไม่ดี แต่ว่าถ้ามันต้องคุยกัน เตือนกัน เล่าข้อเท็จจริง อย่างนี้ไม่น่าผิดศีล (เพราะไม่งั้นคงพูดอะไรไม่ได้เลย - ซึ่งบางครั้งมันก็ไม่ดี)
แต่ถ้าจะผิดศีลจริงๆ คือ ตั้งใจพูดว่าคนอื่นในทางไม่ดี มีเจตนาไม่ดี (แล้วก็เห็นที่ใจเลยว่าใจหมอง) อย่างนี้นี่ถือว่าไม่ดีผิดศีลจริงๆ

ถ้าใช้เกณฑ์อย่างนี้ ไก่ว่าเมื่อวานไก่ก็ผ่าน เพราะพอเห็นว่าอยากจะนินทา ว่าร้าย คนที่เราไม่ชอบ เราก็เลี่ยง หรือไม่ก็หลุดไปหน่อย แล้วก็รีบเปลี่ยนเรื่อง
แต่ถ้าใช้เกณฑ์ว่าห้ามพูดเรื่องไม่ดีเลย เมื่อวานก็สอบตก เพราะมีเรื่องที่เป็นหัวข้อสนทนา เราก็ต้องให้ความเห็นว่าเราชอบไม่ชอบอย่างไร แต่ก็พยายามจะเลี่ยงที่จะบ่นๆๆๆๆ เหมือนที่เคย 

เรื่องนี้มันยากเหมือนกันนะคะ เพราะเราต้องพูดอยู่ทุกวัน แล้วเราก็เจอเรื่องกระทบอยู่ทุกวัน
อย่างไรก็จะพยายามต่อไป เพราะรู้สึกดีกับตัวเอง ที่อย่างน้อยพยายามหลีกเลี่ยงวจีทุจริต ให้มากที่สุด

ขอบคุณค่ะ

sani

ในความคิดของเนีย เนียว่าคุณไก่ผ่านฉลิวเลยค่ะ

เพราะเนียคิดว่า ถ้าเราแค่ระบายเรื่องแย่ๆที่เกิดขึ้นกับตัวเราเอง ให้คนใกล้ชิดฟังไม่น่าจะผิดศีล
เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน แต่ทำให้เราไม่โกรธและรู้สึกสบายใจค่ะ

แต่ถ้าเป็นเรื่องไม่ดีของคนอื่น ที่เราไปรู้เข้า แล้วเอาไปเล่าต่อ อันนั้นน่าจะผิดแน่นอนค่ะ
รวมทั้ง การบอกอะไรคนอื่นแล้วใส่นมใส่ไข่ด้วย

เนียก็ตั้งใจจะลดการพูดถึงคนอื่น โดยมีจุดประสงไม่ดีเหมือนกันค่ะ
จะเริ่มในวันพรุ่งนี้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้เนียด้วยนะค่ะ ^^

Kai

วันนี้ก็แบบเฉียดๆ ค่ะ
ช่างยากลำบากดีแท้
ไปโพสต์ไว้ในของคุณเนียแล้วล่ะ แต่มาใส่ไว้ในของตัวเอง

บางทีมันก็แยกยากว่า "พูดถึงคนอื่นไม่ดี" นี่มันครอบคลุมแค่ไหน
1. นินทาว่าร้ายใส่สี นี่ผิดแน่นอน
2. บ่นเรื่องไม่ดีให้คนรอบตัวฟังนี่ยังครึ่งๆ กลางๆ (ถ้าหากว่าเค้ารู้จักคนที่ถูกพูดถึง - ที่ว่าครึ่งๆ กลางๆ เพราะว่าเค้าอาจรู้สึกไม่ดีกับคนนั้นด้วย)
3. เล่าให้เพื่อน น้อง แฟน ฟัง ว่าเห็นเรื่องไม่ดีมา โดยมันไม่มีผลเสียแก่คนที่ถูกพูดถึง (แบบว่าเห็นมาก็อยากเล่า) หรือว่าเตือนกันว่า "อย่าไปยุ่งกับคนนั้นนะ เค้าไม่ดี" อย่างนี้นี่ผิดมั้ย อันนี้ไม่แน่ใจ

รู้สึกวันนี้จะตกข้อ 2 เพราะเล่าเรื่องเจ้านายเก่าให้แฟนฟัง พอดีน้องที่ทำงานเก่าเมล์มาเล่า เลยเล่าให้แฟนฟัง อย่างนี้ผิดมั้ยคะ ไม่ผ่านแหง (เฮ้อ)
เราไม่ได้เป็นศรีธนญชัยนะ แต่ว่ามันก็ยากอยู่นะ
อีกอย่างเราอยากอยู่กับโลกได้อย่างปกติ ศีลแข็งแรง แต่ตัวเองก็ต้องไม่เดือดร้อนหรืออึดอัดจากการต้องหุบปากอยู่ตลอดเวลาด้วย

เหลืออีก 1 วัน (พลาดวันแรก เลยต้องต่อเวลาอีก)
เดี๋ยวรอดูกัน

sittnn

:)

มีศีลของพระอยู่ข้อหนึ่งที่ว่า อย่าทำสิ่งใดที่เราสงสัยว่าจะผิดศีลหรือไม่ผิด
แม้ความจริงจะผิดศีลหรือไม่ผิดศีลก็ตาม ให้ถือว่าต้องอาบัติคือผิดศีลข้อนี้ครับ

ลองดูแบบนั้นก็ได้ครับ ถ้าหากว่าสิ่งใดที่เราไม่แน่ใจว่าทำแล้วถูกหรือผิด
เราก็อย่าทำ เมื่อเราไม่ทำเราก็ไม่ว้าวุ่นใจภายหลังว่า
เอมันผิดที่เราตั้งใจไว้หรือเปล่า มีแต่ความสบายใจขึ้นมาแทนครับ

อาจจะลองดูแบบนี้ก่อนนิดนึง ได้ผลอย่างไรแล้วลองกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Kai

ตอบคุณ sitnn
ขอบคุณนะคะ สำหรับ guideline แต่ว่าแบบนี้นี่ขึ้นกับศีลธรรมส่วนตัวเป็นหลักเลยนะ ออกจะ subjective เล็กน้อย
แต่เป็นคนมาตรฐานต่ำหรือความรู้สึกช้านี่แย่เลย
แต่ลองทำดูโดยใช้มาตรฐานใจเราล้วนๆ
ก็เห็นเส้นแบ่งเหมือนกัน
วันนี้ก็นั่งคุยกับแฟน พอเค้าพูดถึงเค้าที่เราไม่ชอบ ปกติเราคงต่อความยาวทันที (ด้วยความสะใจที่ได้พูดถึงเค้าไม่ดี) แต่วันนี้ก็เลี่ยง เปลี่ยนเรื่องไป (แบบว่างงตัวเองเล็กน้อย......ทำได้ไงเนี่ย) ไม่รู้สึกอึดอัดด้วยนะคะ ที่ไม่ได้พูด ก็เลี่ยงไปเฉยๆ

อีกครั้งพอมีเรื่องประเด็นอื่นที่สามารถโยงและบ่นถึงคนที่เราไม่ชอบ ซึ่งปกติก็ถ้าเป็นแต่ก่อนคงบ่นกระจาย แต่วันนี้หลุดมา 1 ประโยค แล้วก็บอกเค้าว่าไม่อยากพูด ศีลขาดหมด เค้าก็ไม่เซ้าซี้ (ค่อยยังชั่ว)

แต่ก็มีที่เล่าเรื่องของคนอื่นที่เราเห็นมา เป็นเรื่องตลกร้ายที่เพื่อนเสียหน้าในงานปาร์ตี้ ก็เล่าให้แฟนฟัง  เพราะมีประเด็นที่น่าสนใจ (และตลก) ตอนเล่าไป ก็คิดไป ผิดมั้ยนะ....แต่ไม่น่าผิด เพราะไม่ได้ให้ร้ายใคร ไม่ได้ว่าด้วยความเกลียดชัง ไม่ได้สะใจที่ได้เล่า แล้วเค้าก็ไม่ได้เสียหาย  คิดว่าไม่น่าจะผิดนะคะ

สรุปแล้ววันนี้ก็ดีขึ้นนะ แต่ก็ยังไม่สามารถสรุปได้อยู่ดีว่าผ่าน 100%
เราว่าเรามีความก้าวหน้าในเรื่องของสติที่เห็นทันว่ามันไม่ดี และหิริโอตัปปะก็ยั้งปากไว้ไม่ให้พูดออกไป ถ้าวัดแบบนี้รู้สึกจะค่อยมีกำลังใจหน่อย เพราะเห็นบ่อยขึ้นว่ราสติเร็วขึ้น

เอาเป็นว่าจะพยายามทำต่อไป เพราะตั้งใจมานานแล้ว แต่ไม่เป็นเรื่องเป็นราวสักที คราวนี้มีความจริงจังมากขึ้น ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจและความคิดเห็นค่ะ

Go Up