จะสวดมนต์ไหว้พระ และละแอลกฮอลล์ค่ะ

Started by korakort, July 25, 2009, 12:03:41 am

previous topic - next topic
Go Down

korakort

ตั้งใจเรื่องดีๆ นะคะ จะไหว้พระ สวดมนต์ บทยาวๆ แล้วก็จะพยายามจำให้ได้มากขึ้นเรื่อยๆ จนไม่ต้องเปิดหนังสือให้ได้ (ในอนาคต ยังไม่รู้เมื่อไหร่ ;D แต่จะพยายาม)
อยากฝึกตัวเองให้มีสมาธิ ลดความร้อน ความเร็วในตัวลงบ้าง

ตั้งใจลดเรื่องเสียๆ ในชีวิต ก็คือ อยากหยุดดื่มแอลกฮอลล์ค่ะ ปกติดื่มเกือบทุกวันเลยยยยย    _/|\_

korakort

สวดมาได้ 4 วันแล้วค่ะ สวดมนต์ไหว้พระ ทำวัตรเย็น สวดชินบัญชร พระอาการวัตตสูตร ชุมนุมเทวดา พาหุงมหากา ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก และอื่นๆ สลับกันไป
รู้เลยว่าวันแรกนั้น ใจร้อนมาก เพราะเปิดเสียงฟังและสวดไปพร้อมๆ กัน (เสียงจากซีดีและที่โหลดมาจากเว็บต่างๆ) ตัวเองสวดนำไปก่อนเสียงที่เปิดฟังเสมอเลย แล้วก็แอบคิดนิดหน่อยว่า เอ... ทำไมทำนองช้าจัง แล้วเมื่อไหร่จะเสร็จนะ
แต่มาวันนี้ไม่ค่อยคิดแล้วค่ะ ดีขึ้น ค่อยๆ สวดไป ปล่อยให้เป็นไปตามเวลาที่ควรจะเป็น

อิอิ... แบบว่าปกติ ใจร้อน แต่เมื่อไม่ค่อยรู้ตัวเท่าไหร่ บังเอิญเจอเพื่อนรักมาทักว่าใจเย็นๆ ตอนที่กด ATM แล้วเงินออกมาแล้ว แต่บัตรยังค่อยๆ มาทีละนิดๆ แล้วเราก็พยายามจะดึงมันออกมาเร็วๆ พร้อมอารมณ์ที่หงุดหงิดว่าทำไมมันจะช้าขนาดนั้น (แต่ตอนนั้นไม่รู้ตัวเลยนะคะ ยังงงว่า จะมาให้ใจเย็นๆ ทำไมเนี่ย ไม่ได้ใจร้อนเลย)
แต่ฟังแล้วก็ย้อนคิดได้เหมือนกันค่ะ ว่าชีวิตเรานี่มันเร่งตลอดเวลาจริงๆ ก็พบว่าจริงแล้วนอกจาก ATM ที่จริงๆ แล้วระยะเวลาที่บัตรต้องออกมาก็แค่นาทีเดียวเองมั้ง ก็หงดหงิดใจเหลือเกิน และยังมีอีกหลายอย่างนัก ที่เราหงุดหงิดกับความไม่ทันใจเสมอๆ ลิฟท์ช้าก็หงุดหงิด พนักงานบริการช้าก็อารมณ์เสีย และก็ ฯลฯ โอ้...ชีวิตฉันจะรีบไปไหน

ตอนนี้เวลาสวดมนต์ก็พยายามมีสมาธิจดจ่ออยู่กับการสวดมนต์ ไม่เร่งรัด เร่งร้อน พยายามไม่คิดเรื่องอื่น (เพราะบางทีก็แวบคิดไปเรื่องโน้นเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ)
สู้ๆ อยู่ค่ะ

ส่วนเรื่องเสียๆ ที่จะหยุดเสีย  ก็ตั้งแต่ตั้งใจเริ่มสวดมนต์ก็ไม่ได้ดื่มแอลกฮอลล์ต่างๆ นานา มาได้ 5 วันแล้ว อืมมม อยู่ๆ ก็ไม่อยากดื่ม ไม่รู้เหมือนกันเพราะอะไร ... ตั้งแต่ตั้งใจสวดมนต์ก็ไม่ได้อยากดื่มเฉยๆ ทั้งๆ ที่ก็ยังนอนดึกเหมือนเดิม แต่ถ้าไม่ได้สวดมนต์ตอนกลางคืน ก็ดูทีวี ดูหนัง เปิดเน็ต ทำงานไปเรื่อยๆ ก็แปลกดี ก็หวังว่าจะละไปได้เรื่อยๆ ค่ะ คืนนี้ ก็ไม่ได้ดื่มนะ  ;D

Yaowalak

งดแอลกอฮอลล์ นอกจากไม่ทำลายสติแล้วยังไม่บั่นทอนสุขภาำพด้วย
ขอให้แข็งแรงๆ ทั้งกายทั้งใจจากความตั้งใจนี้นะคะ
::ene17::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

narakdharma

ขออนุโมทนา กับบุญที่จะเกิดครั้งนี้ด้วยนะคะ
ขอให้มีกำลังใจทำดีต่อไป จนเป็นกิจวัตร เลยค่ะ สาธุ สาธุ  ::12::

bakerymaniac

ได้อ่านแล้วรู้สึกดีมาก ๆ เลยค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่ทำไ้ด้ทะลุเป้า  :) ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

korakort

ขอบคุณค่า.....สำหรับกำลังใจของทุกท่าน

เมื่อวานวันที่ 25 กรกฎา ก็สวดมนต์ไหว้พระ อ่านหนังสือ "พลิกนิดเดียว" ของพระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก ก่อนนอน เพลินๆ พยายามใจเย็นๆ แล้วก็หลับไหลไป

แล้วก็ไม่ได้ดื่มแอลกฮอลล์ใดๆ ด้วยค่า

ยังทำได้อยู่นะคะ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

korakort

เมื่อวานวันที่ 26 กรกฏา 52

ได้สวดมนต์ไหว้พระ

และไม่ดื่มแอลกฮอลล์อีกเช่นหลายวันที่ผ่านมา ;D

bakerymaniac

;D ;D ;D ขอให้ละแอลกอฮอล์ได้ตลอดไปเลยนะคะ อนุโมทนาด้วยค่ะ

korakort

วันนี้ สุดท้ายปลายเดือนกรกฎา ปีห้าสอง

ก็ยังได้สวดมนต์ไหว้พระ และไม่ดื่มแอลกฮอลล์ใดๆ อยู่

จะพยายามทำต่อไปค่าาาา ขอบคุณถ้อยคำให้กำลังใจด้วยค่ะ

;D ;D ;D

samart

มาร่วมอนุโมทนาครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ::12::

sittnn

อนุโมทนาครับ เป็นกำลังใจให้ทำสิ่งที่ดีๆต่อไปเรื่อยๆนะครับ  ::33:: ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

yogurt2do

อันว่า  งดสุราเข้าพรรษา

เป็นเืรื่องสมควรอย่างยิ่งแล

ยินดีด้วยนะคะ  ::33:: ::12::

korakort

มาแล้วค่า หายไปหลายวัน
มาเจอกันอีกทีวันแม่ ปี ห้าสอง ก็ยังไม่ได้ดื่มเหล้า และยังคงสวดมนต์ไหว้พระอยู่ค่า
แม้การสวดมนต์จะน้อยๆ ลงไปบ้าง แต่ยังตั้งจิตระลึกคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อยู่ค่ะ

ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับกำลังใจนะคะ
;D ;D ;D

admin

Go Up