เกลียดแค่ไหน...ก็จะไม่นินทา

Started by coco, July 20, 2009, 05:06:16 pm

previous topic - next topic
Go Down

coco

ในวันนี้ของเรา...มีเพียงคนเดียวที่ไม่ชอบเค้าม๊าก มากๆ ลบยังไงก็ไม่เลือนซักที

แต่จะขอใช้เวลาช่วงที่เหลือของวันนี้(อีก 7 ชั่วโมง) และอีกสองวันข้างหน้า งดการให้ร้ายเค้าอย่างเด็ดขาด

sittnn

อนุโมทนาครับ ลองดูนะครับสองวันนี้ด้วยความตั้งใจมั่นจริงๆ
เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จดังหวังไว้ครับผม  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

kookkai

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

พอทำได้ครั้งหนึ่งแล้ว ครั้งต่อ ๆ ไปก็จะง่ายขึ้นเรื่อย ๆ นะคะ

อนุโมทนาค่า

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

dang1304@yahoo.com

เราก็เคยเกลียดคนคนหนึ่งมากๆ แม้แต่เสียงก็ไม่อยากได้ยิน  หลังจากนั้นก็สวดมนต์ แผ่เมตตาให้เขาทุกวัน ทุกวันนี้ไม่เกลียดเขาเลยและยังพูดคุยกันได้ตามปกติ มีอะไรเขาก็ช่วยเหลือเราดี ให้กำลังใจนะค่ะ ............ดินสอสีม่วง

Aims

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
อภัยทานที่มอบให้แก่ผู้อื่น
ย่อมทำให้ผู้ให้เป็นสุข เพราะไม่ต้องมีจิตใจขุ่นมัวด้วยโทสะค่ะ   _/\_
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

coco

ผ่านมาประมาณ 4 วันกว่าๆแล้ว ยังไม่ได้พูดถึงคนนั้นในแง่ไม่ดีแลย ได้บอกคนที่รู้จักว่าต่อไปจะไม่พูดถึงเรื่องคนนี้อีก คือเป็นการบอกกลายๆว่าถ้ามาชวนนินทา เราไม่ร่วมวงด้วยนะ

ใจอยากลองแผ่เมตตาให้อย่างที่เพื่อนแนะนำมาในกระทู้ข้างบนนี้ แต่ไม่รู้จะทำได้มั้ย ที่ผ่านมา 4 วันนี่รู้สึกดีขึ้นมาก เราเองที่รับเค้ามาไว้ในความคิดของ เราเองทำตัวเอง แค่ไม่ว่า ไม่พูดถึง เราก็ได้ตัดความคิดที่มีต่อคนคนนั้นไปส่วนหนึ่งแล้ว ที่เหลือก็ต้องพยายามต่อไป จากนี้ไปก็ตั้งใจว่าจะทำไปเรื่อยๆและพัฒนาให้เป็นไปในทางที่ดีขึ้นอีก

แต่การแผ่เมตตาให้คนที่เราเกลียดสุดๆ มันยากอยู่นะ?

noktalay

::33::ขอชื่นชมในสี่วันที่ผ่าน และความตั้งใจที่ดีงามค่ะ

sittnn

อนุโมทนา และขออนุญาตแลกเปลี่ยนแบ่งปันนิดนึงนะครับ  _/\_

เวลาแผ่เมตตา ถ้าเริ่มต้นด้วยการแผ่ให้ผู้ที่เราไม่ชอบ มันก็มักจะทำได้ยาก
ท่านจึงว่า ก่อนจะแผ่ให้ผู้ใดให้แผ่ให้ตัวเองเสียก่อน เช่น
ขอให้ตัวเรามีความสุขเถิด อย่าได้มีทุกข์เลย รักษาตนให้พ้นจากความทุกข์ร้อนให้ได้นะ ฯลฯ
เพราะเรารักและเมตตาตัวเองที่สุด เวลาแผ่ให้ตัวเองก็จะเห็นถึงกระแสเมตตาได้ชัดเจน
ลองแผ่ให้ตัวเองจนกระทั่งเห็นความรู้สึกเมตตาต่อตนเองดูก่อนนะครับ

แล้วจากนั้น ให้ใช้ความรู้สึกเมตตานั้นที่มีให้แก่ตัวเอง แผ่ต่อไปให้คนที่เรารัก
มีพ่อแม่พี่น้องญาติมิตรสหาย ครูบาอาจารย์ เป็นต้น
ขอให้ท่านทั้งหลายเป็นเช่นเรา

ต่อจากนั้นแผ่ให้ผู้ที่เรารู้สึกเฉยๆ เป็นกลางๆ ด้วยความเมตตาเช่นเดิม

แล้วสุดท้าย เราค่อยแผ่ให้กับผู้ที่เราไม่ชอบ
ถ้าคอยประคองไว้ด้วยกระแสเดิมที่เรามีอยู่
จะพบว่าสามารถทำได้ง่ายขึ้นกว่าที่ทำเดิมมากครับ

อาจจะลองทำดูตามที่ว่านี้ ถ้าได้ผลอย่างไรแล้วกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
เป็นกำลังใจให้กับความตั้งใจที่ดีๆครับผม  _/\_ ::33:: ::01::

coco

ลองแผ่เมตตาแล้วค่ะ เริ่มจากนั่นสบายๆ หลับตา แล้วคิดว่าช่วงเวลาต่อจากนี้เราจะไม่เบียดเบียนมนุษย์และสัตว์ทั้งหลาย ทั้งทางกาย วาจา ใจ จากนั้นก็รู้สึกเหมือนมีกระแสเย็นๆสบายๆในใจ แล้วเราก็แผ่เมตตานี้ให้คนที่เคยทำให้เราไม่ชอบใจ  ทำแล้วก็สบายใจดี ก็ว่าจะทำเสมอๆค่ะ อยากทำทุกๆวัน เดี๋ยวจะลองไปทำแบบที่เพื่อนแนะนำว่าให้แผ่ให้ตัวเองก่อนนะคะ ว่าแบบไหนสบายกว่า ขอบคุณมากค่ะ

sittnn

วิธีใดที่ทำได้ดีทำได้ผลสำเร็จ ก็ให้ใช้วิธีนั้นๆไปนะครับ
ทางเดินมีมากมาย หากทราบทางเดินของตนแล้วเดินต่อไป ก็จะทำให้เดินง่ายเดินสะดวก
ถึงจุดหมายปลายทางของตนในที่สุดครับ ::33::

แล้วกลับมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันอีกนะครับ ::01:: _/\_

Go Up