จะฟังเทศน์ของหลวงพ่อให้ได้วันละอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงค่ะ

Started by แดง, July 19, 2009, 11:05:01 pm

previous topic - next topic
Go Down

แดง

Quote from: sittnn on August 14, 2009, 12:29:45 pm
"นับหนึ่งใหม่ทุกวัน"

อะไรที่เคยทำดี ก็รู้ไว้ แล้วนับหนึ่งใหม่ทำต่อ
อะไรที่ทำพลาดพลั้ง ก็รู้ไว้ แล้วก็นับหนึ่งทำดีใหม่เหมือนกันครับ

อนุโมทนากับความตั้งใจที่ดี ขอให้ทำสำเร็จโดยง่ายนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::

ขอบคุณค่ะ _/|\_

แดง

ขอบคุณค่ะ คุณAngel และคุณpim ด้วยนะคะ _/\_  จะตั้งใจต่อไปค่ะ ::01::

Angel

ยินดีค่ะ Angel ยังคงเป็นกำลังใจให้คุณแดงต่อไปนะคะ
แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::01::

Soey

อนุโมทนาด้วยนะคะ  _/|\_ ฟังเทศน์หลวงพ่อแล้วทำให้จิตใจมีกำลังขึ้น แต่ยังฟังไม่ได้ทุกวันเลยค่ะ   :)

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

เป็นยังไงบ้างค่ะคุณแดง เพื่อนๆ คิดถึงค่ะ  ::01::
เขียนมาเล่าความคืบหน้าให้ฟังอีกนะคะ
เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

แดง

วันที่17 (เมื่อวานนี้) เสียงหลวงพ่อผ่านหูน่าจะถึงครึ่งชั่วโมงค่ะ  แต่ไม่ได้ฟัง ไม่ได้ยินและไม่ได้เจริญสติ  แต่กิเลสมันหรอกเอาไว้ว่านั่นเรียกว่าพอแล้ว :-X  จึงอุบไว้ไม่ได้มาสารภาพ  แล้วยังไม่รู้ทันค่ะ  เพิ่งมามองเห็นว่ามันเป็นการรักษาหน้าตัวเอง ;D  ที่ไม่ควรเลยก็เลยเข้ามาฉีกทิ้งซะ  โดนความขี้เกียจหลอกเอาแล้วยังถูกความรักหน้าตัวเองหลอกต่อ ??? 
           รู้สึกแปลกๆค่ะเหมือนมันจะชินๆกับอะไรซักอย่าง  ไม่แน่ใจว่าเป็นการตั้งใจที่ไม่สำเร็จหรือการสารภาพความจริงเอาง่ายๆ  ครั้งนี้ทุกข์ร้อนน้อยกว่าที่คิด ::)
           จะเริ่มใหม่ค่ะ  ถ้าทำไม่ได้อีกก็จะมาสารภาพไปเรื่อยๆ  ดูซิว่าจะเป็นอย่างนี้ไปนานเท่าไหร่ :)   

sittnn

งานภาวนาเป็นของประณีต ต้องใช้เวลาตามความเหมาะสมของเหตุปัจจัยที่เราทำ

ดังนั้นจึงต้องอดทนปฏิบัติไปตามลู่ตามทาง ค่อยเป็นค่อยไปไม่รีบเร่ง
เรียนรู้จากความเด็ดเดี่ยวมุ่งมั่นของครูบาอาจารย์แต่ละท่านแต่ละองค์
แม้เราจะขี้เกียจก็ปฏิบัติไป แม้จะขยันก็ปฏิบัติไป
เศร้า สุข เบื่อ ยินดี จะมีความรู้สึกอย่างไรเราก็ต้องไม่ท้อถอย
ปฏิบัติตามควรไปจนกว่าจะสำเร็จภารกิจนะครับ

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ครับผม  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ไม่เป็นไรนะคะคุณแดง ทำดีที่สุดค่ะ  ::12::
เป็นกำลังใจให้คุณแดงตลอดไปนะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

คุณแดงรู้ตัวเองได้ละเอียดดีจังนะคะ ::01::
ขนาดถูกเจ้ากิเลสหลอกซ้อนกันยังมองออกเลย .. ^^

พยายามต่อไปนะคะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

แดง

เข้ามาให้กำลังใจตัวเองค่ะ  ผ่านมาได้อีก3วัน ::33::

แดง

วันนี้เหนื่อยจังค่ะ  เดี๋ยวขับรถไปฟังไปคงพอได้   พรุ่งนี้ไปเติมพลังที่วัด ::115::
  ขอบคุณค่ะ คุณพิมพ์พลอย  คุณsoey  คุณAngel  คุณsittnn และทุกๆท่านค่ะ _/|\_ 

wanpen

ดิฉันก็ฟ้งซีดีหลวงพ่อค่ะ นึกขอบคุณคนที่นำมาให้ฟ้งเสมอ และแอบดีใจว่าเราคงเคยทำบุญไว้บ้าง จึงได้มาฟ้ง และได้สำนึก  เร่ิมหันมาชะล้างสิ่งสกปรกจากใจ ตอนนี้เพิ่งเริ่มฟ้งได้แค่สองเดือนค่ะ ฟ้งทุกวัน ตอนขับรถไปกลับประมาณชั่วโมงได้  และก็กลับมาสนใจอ่านหนังสือธรรมะเพิ่มพูนความรู้ให้ฟ้งหลวงพ่อพูดรู้เรื่องมากขึ้น 

สามีก็ฟ้งค่ะ  ปฏิบัติก้าวหน้ามาก  แต่ยังห่างไกลเหมือนกัน  ตอนนี้รุู้สึกว่าใจไม่เคว้งคว้่าง เหมือนมันมีหลักยึดค่ะ  และรู้สึกเชื่อมั่นในคำสอนพระพุทธเจ้ามากขึ้น

ขออนุโมทนากับผู้พยายามหลุดพ้นทุกคน และ ทีมงานที่ช่วยกันเผยแพร่ธรรมะ และสร้างสังคมดีๆ  ค่ะ

ยุคพระศรีอารย์คงใกล้เข้ามาแล้วนะคะ _/|\_

แดง

Quote from: wanpen on August 21, 2009, 07:46:11 pm
ดิฉันก็ฟ้งซีดีหลวงพ่อค่ะ นึกขอบคุณคนที่นำมาให้ฟ้งเสมอ และแอบดีใจว่าเราคงเคยทำบุญไว้บ้าง จึงได้มาฟ้ง และได้สำนึก
ยุคพระศรีอารย์คงใกล้เข้ามาแล้วนะคะ _/|\_

:)รู้สึกดีที่มีเพื่อนร่วมเดินทางค่ะ  แต่ขอชวนว่าอย่ารอพระศรีอารย์ท่านเลยค่ะ  ศาสนาพุทธและความเป็นพุทธแท้ในสมัยพระสมณโคดมพุทธเจ้าของเรายังอยู่   และดิฉันเชื่อมั่นว่าถ้าตั้งปณิธานตั้งแต่ตอนนี้  แม้ยังเพิ่งเริ่มเดินก็ยังทันค่ะ  มาชวนกันทำให้จบกิจกันในศานานี้แหละค่ะ  ถ้าจบในชาตินี้ได้ยิ่งดีค่ะ :)
                     เหมือนที่หลวงพ่อเคยสอนเสมอว่า"...หนทางก็ยังมีอยู่  ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย  ลงมือเสียแต่วันนี้  ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา  จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป  เพราะถึงวันนั้น  พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทางไปอีกแสนนาน..."  จาก ปฏิจจสมุปบาทในมุมมองของนักปฏิบัติ 29เมย.42  _/\_ _/\_ _/\_

ฮึกเหิมให้รู้ว่าฮึกเหิมค่ะ :D

Go Up