ตั้งใจถือศีล 5 ให้บริสุทธิ์

Started by warafon, July 17, 2009, 11:30:19 am

previous topic - next topic
Go Down

warafon

1.ไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต เริ่มตั้งแต่ รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต ไม่คิดจะฆ่า และไม่ฆ่า
2.ไม่ขโมยของผู้อื่น  เริ่มตั้งแต่   รู้ว่าทรัพย์นั้นมีเจ้าของ ไม่คิดที่จะอยากได้เอามาเป็นของตน ไม่ขโมย
3. ไม่ผิดในกาม  เริ่มตั้งแต่ บุคคลมีเจ้าของ(พ่อ แม่ พี่น้อง สามี ภรรยา ลูก) ไม่คิดในเรื่องกาม และไม่ผิดในเรื่องกาม
4.ไม่พูดเท็จ เริ่มตั้งแต่ ไม่คิดที่จะพูดส่อเสียด พูดเท็จ ไม่ทำ ไม่พูดจาส่อเสียด ไม่พูดหยาบคาย
5. ไม่แตะต้องของมึนเมา

ตั้งใจทำให้ได้ แม้จะยาก แต่จะพยามให้รู้ตัวตลอดเวลา

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจรักษาศีลครับ _/\_

แม้จะยาก หรือพลั้งผิดพลาดไปบ้าง
ก็ขอให้ระลึกรู้แล้วตั้งต้นใหม่
มีความตั้งใจและระลึกรู้บ่อยครั้งเข้า
ก็จะง่ายขึ้นๆเองครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

admin

อนุโมทนาด้วยนะครับ   _/\_

แวะเอาหนังสือเกี่ยวกับการรักษาศีลของพี่ดังตฤณมาฝากครับ
เรื่อง " ผิดที่ไม่รู้ "  สามารถอ่านออนไลน์ได้ที่ link ด้านล่างเลยครับ

ผิดที่ไม่รู้ (http://www.howfarbooks.com/site/index.php?option=com_content&view=article&id=55&Itemid=67)

warafon

:(  มีงูเข้ามาในบ้าน ไม่รู้จะทำไงดี

ไม่รู้จะทำไงดี

เลยบอกแฟนว่ามีงูเข้าบ้าน

ทีแรกแฟนก็จะไล่มันออกไปทางประตูรั้ว

งูดันเลื้อยไปหลังบ้าน .................. แฟนเลยตีตายทั้ง 2 ตัวเลย

รู้สึกไม่ค่อยจะดี..

warafon

ขอบคุณสำหรับ link หนังสือ  ผิดไม่รู้ค่ะ

sittnn

ประสบการณ์วันวานที่ผ่านมาเป็นอย่างไร อย่าลืมกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up