กิจกรรมพิเศษ "สองวัน...ฉันทำได้ กับ DliteMag"

Started by Lite, July 16, 2009, 03:47:23 am

previous topic - next topic
Go Down

Lite

กิจกรรมพิเศษ "สองวัน...ฉันทำได้ กับDliteMag"

ในเทศกาลเข้าพรรษานี้
ทางนิตยสารธรรมะใกล้ตัวฉบับ Lite ได้จัดโครงการ
"สองวัน...ฉันทำได้ กับนิตยสารธรรมะใกล้ตัว Lite"
เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการสนับสนุนและส่งเสริม
การสร้างอธิษฐานบารมีและสัจจบารมีของผู้ใฝ่ในความดีทุกท่าน
โดยมีที่มาของโครงการจากบทสัมภาษณ์ของคุณดังตฤณ
ในรายการ "ตาสว่าง" ที่ได้ออกอากาศไปในวันเข้าพรรษาที่ผ่านมา
โดยคุณดังตฤณได้ให้ข้อคิดเห็นส่วนหนึ่งที่ว่า

"ถ้าหากว่าจะยึดเอาวันเข้าพรรษาเป็นวันศักดิ์สิทธิ์
    ขอให้ยึดอย่างนี้ก็แล้วกัน

ถามตัวเองว่า
    คุณตั้งใจอะไรดีๆ ที่จะให้เกิดขึ้นกับตัวเองบ้างแล้วหรือยัง?
    อะไรเสียๆ อยากให้มันหมดออกไปจากตัวเองบ้างแล้วหรือยัง?

ถ้าหากว่าตั้งใจแล้วนะครับ ขอให้ทำให้ได้ ๒ วันพอ
    แล้วพอแข็งแรง ปีไหนก็ได้ เลือกเอา วันเข้าพรรษา ทำให้ได้ครบ ๓ เดือน"

(ดูคลิปสัมภาษณ์ได้ที่นี่ www.howfarbooks.com)

::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33::

โดยมีกติกาง่ายๆ ดังนี้คือ

๑. ให้แต่ละท่านตั้งใจจริงในการทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งเป็นเวลา ๒ วัน
ไม่ว่าจะเป็นความดีแม้เล็กน้อยที่อยากทำ
หรือจะเป็นการตั้งใจหยุดนิสัยที่ไม่ดีของตนก็ตาม แล้ว

๒. post ประกาศสิ่งอธิษฐานตั้งใจไว้ โดยตั้งเป็นกระทู้ที่เว็บบอร์ดนี้
เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ร่วมกันอนุโมทนา (และให้กำลังใจ) และ

๓. เมื่อทำสำเร็จตามที่ได้อธิษฐานไว้
ก็ให้มา post อีกครั้งเพื่อแสดงความรู้สึกที่ได้ทำสำเร็จ
เป็นการเพิ่มพูนกำลังใจต่อตนเองและเพื่อนร่วมโครงการท่านอื่น

๔. (optional) หากต้องการขยายเวลาตั้งใจทำในสิ่งที่อธิษฐานไว้
ให้ post ต่อได้ในกระทู้ของตัวเองหลังจากหมด ๒ วันค่ะ

เท่านี้เองค่ะ
สำหรับท่านอื่นๆก็สามารถเข้ามา post อนุโมทนา
และให้กำลังใจกันได้ในกระทู้นั้นๆ นะคะ

::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33::

และสำหรับผู้ที่ร่วมโครงการจะได้รับของที่ระลึก
จากทางนิตยสารธรรมะใกล้ตัวฉบับ Lite ค่ะ

Lite

สัมภาษณ์ คุณดังตฤณ รายการตาสว่าง
ตอน "ธรรมะรับเข้าพรรษา กับดังตฤณ"
๙ ก.ค. ๒๕๕๒

(คุณดู๋เปิดนำเข้ารายการ
กล่าวต้อนรับแขกรับเชิญ คุณดังตฤณ)

คุณดู๋:

...ช่วงนี้มาถามคุณดังตฤณ เพราะว่าเป็นวันเข้าพรรษา
เพิ่งผ่านวันดี ๆ เมื่อวานเป็นวันอาสาฬหบูชา
วันที่ธรรมจักรได้มีการขับเคลื่อน เกิดพระรัตนตรัยครบ ๓ ประการ
วันนี้ก็เป็นวันเข้าพรรษา

คำถามก็คือ ผมผ่านวันเข้าพรรษามาประมาณ ๔๐ กว่าครั้งแล้วเนี่ย
ผมไม่แน่ใจว่าผมได้ประโยชน์อะไร นอกจากแก่ขึ้น แล้วก็รู้ว่าเป็นชาวพุทธ
ก็เลยอยากจะเชิญคุณดังตฤณมา เผื่อว่าคุณผู้ชมจะรู้สึกแบบเดียวกับผม

คุณผ่านวันสำคัญ ๆ วันพระใหญ่ของพุทธศาสนามาไม่รู้กี่ครั้ง
เคยได้ประโยชน์อะไร? เคยมีชีวิตดีขึ้นหรือเปล่า?

คุณดังตฤณอยากจะฝากอะไรในมุมมองแบบนี้บ้างครับ

คุณดังตฤณ:

เราต้องมองนะครับว่า
คนไทยเราเชื่อว่า วันเข้าพรรษา เป็นวันศักดิ์สิทธิ์
และถ้าหากว่า อธิษฐาน หรือว่าทำอะไรในช่วงเข้าพรรษา
มันจะได้บุญเป็นพิเศษ นี่คือความเชื่อแบบไทย

ทีนี้ ถ้าเราอยากจะได้ประโยชน์
หรืออยากได้บุญ จากความศักดิ์สิทธิ์ จากวันศักดิ์สิทธิ์นี้จริง ๆ
เราก็ต้องทำความเข้าใจย้อนลงไป
ว่าราก หรือที่มาของการเข้าพรรษามาจากอะไร?

ในสมัยพุทธกาลนั้น
ถ้าหากภิกษุได้ตระเวนเที่ยวไปในระหว่างหน้าฝน
อาจจะไปเหยียบข้าวกล้า หรือว่าต้นพืชของชาวไร่ชาวนา
เกิดความเสียหาย หรือว่าอาจจะเกิดความไม่สะดวก
เวลาที่ต้องเดินทางหน้าฝน

พระพุทธเจ้าก็เลย ให้อธิษฐานประจำอยู่ที่ใดที่หนึ่ง
เป็นเวลา ๓ เดือน เพื่อให้ฝนมันหมดเสีย

คุณวีระ:

ให้อธิษฐาน...

คุณดังตฤณ:

คือคำว่า "อธิษฐาน" โดยคำแปลที่ถูกต้องแล้ว
คือ การตั้งใจทำอะไรอย่างใดอย่างหนึ่ง
ให้ชัดเจน และทำให้สำเร็จ

ช่วงหลัง ๆ เนี่ย ถ้าเรามองนะครับ
คนไทยจะมองว่า อธิษฐาน หมายถึง การขอ
คืออธิษฐานว่า ขอให้ได้อย่างนั้น ขอให้ได้อย่างนี้

คุณวีระ:

จริง ๆ แล้วเราเข้าใจผิด
อธิษฐาน ก็คือ ให้ตั้งใจทำ

คุณดังตฤณ:

จริง ๆ แล้วคือ
การตั้งใจทำอะไรดี ๆ ให้สำเร็จลุล่วง

หากว่าเรามองตรงนี้ว่า รากของการเข้าพรรษา
มาจากการตั้งใจ ที่จะอยู่ที่ใดที่หนึ่ง ให้สำเร็จ เป็นเวลา ๓ เดือน
เราก็ต้องมองว่า
(ทอดเสียงทุ้ม) จิตใจมันต้องเข้มแข็งพอสมควรนะ

คุณดู๋:

ใช่...

คุณดังตฤณ:

คือถ้ามีเหตุจำเป็นอะไรก็แล้วแต่
พระพุทธเจ้าก็อนุญาตไว้ไม่เกิน ๗ วัน ออกนอกสถานที่ได้
แต่ว่า ๓ เดือนนั้น ยังไงต้องมีที่ประจำ ไปไหนไม่ได้

คุณวีระ:

อันนี้เราพูดถึงพระ แล้วอย่างฆราวาสล่ะ

คุณดังตฤณ:

อันนี้เราพูดถึงพระ (พูดพร้อมคุณวีระพอดี)
ซึ่งผมอยากให้มองตรงนี้ก่อนว่า
การกักบริเวณตัวเองไว้ ๓ เดือน มันก็ทรมานใจเหมือนกันนะ

ถ้าหากว่าทำสำเร็จได้ ก็เกิดความเข้มแข็ง
เกิดความมีระเบียบ มีวินัย มีวินัยในตัวเอง

ถ้า ๓ เดือนทำสำเร็จ แล้วจิตใจเข้มแข็งขึ้น
เราก็มองตรงนั้นแหละ
ว่า นั่น... คือความศักดิ์สิทธิ์

เพราะฉะนั้น ถ้าหากว่าเราจะเอาตามอย่าง
เราจะอยากได้บุญที่มันมีความใกล้เคียงกับสงฆ์ ก็คือ

ควรจะตั้งใจทำอะไรดี ๆ
ในช่วง ๓ เดือน

คุณดู๋ คุณวีระ:

(พร้อมกัน) อา..............

คุณดังตฤณ:

คือเราเล็งไปที่จิตใจ
ว่าทำสำเร็จตามความตั้งใจ
ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม
มันจะเกิดความรู้สึกเชื่อมั่นในตัวเอง
เกิดความรู้สึกว่าตัวเองเข้มแข็งมากขึ้น

คุณดู๋:

ฉันทำได้นี่หว่า ที่ฉันคิดว่าทำไม่ได้

คุณดังตฤณ:

ฉันได้ทำ ครับ

ผมก็อยากแนะนำอย่างนี้ว่า
ถ้าหากอยากได้บุญในวันเข้าพรรษาจริง ๆ
ลองซ้อมไว้ก่อน ก่อนถึงวันเข้าพรรษา
ตั้งใจทำอะไรดี ๆ สักอย่างหนึ่ง

อย่างผมชอบที่เขาเคยรณรงค์กันครั้งหนึ่งนะครับ
ที่...

คุณดู๋:

เลิกเหล้าหรือครับ

คุณดังตฤณ:

(ยิ้ม) ใช่....
งดเหล้าเข้าพรรษา มันคล้องจองกันดี

คุณดู๋:

เขาก็ยังรณรงค์กันอยู่นะครับ

คุณดังตฤณ:

ครับ และยังจำได้กัน
คือใคร ๆ พอนึกว่า วันเข้าพรรษาควรจะทำอะไร?
ก็จะนึกถึงคำนี้แหละ นะครับ
ผมคิดว่าเป็นคำที่เวิร์ค เพราะคนจำกันได้

แต่จริง ๆ แล้ว
งดเหล้าคืออะไร (หันไปทางคุณดู๋ เว้นช่วงนิดหนึ่ง...)
ก็คือการถือศีล (ตอบยิ้ม)
เป็นการถือศีลข้อนึง คือข้อ ๕

ซึ่งโอเค ในหลักการนั้นดี
แต่ว่าในทางปฏิบัติ คนส่วนใหญ่ทำไม่ได้
เพราะว่าไม่ได้ซ้อมไว้ก่อน

หรือว่าคนหลายคนที่ขี้เหล้าหน่อย
หรือว่าชอบกินเหล้าเป็นประจำเนี่ย
จะรู้สึกว่าตัวเองขาดไม่ได้ มันเป็นไปไม่ได้ที่จะทำ

ผมก็อยากจะให้คำแนะนำอย่างนี้ว่า

แทนที่เราจะล็อกไว้ว่า
เอาเรื่องเหล้าเรื่องเดียว
เอาเรื่องอะไรก็ได้ เรื่องที่เกี่ยวกับศีล ๕ ก็ได้
หรือนิสัยเสีย ๆ อะไรบางอย่าง
ที่ตัวเองรู้อยู่ แต่ไม่ได้เลิกเสียนาน เพราะไม่ได้ตั้งใจ
แล้วก็ไม่มีเทศกาลอะไรเป็นพิเศษ ที่จะทำให้เกิดความรู้สึกคึกคัก
หรือเกิดความรู้สึกร่วม ว่าเราก็น่าจะเข้าขบวนการ ร่วมรณรงค์
ขจัดนิสัยเสีย ๆ และเพิ่มนิสัยดี ๆ เข้ามา

ทีนี้ ก่อนเข้าพรรษาเนี่ย ผมขอให้คำแนะนำว่า
คือถ้าปีนี้ทำไม่ทัน เอาปีหน้าก็ได้

คุณดู๋:

ทัน ทัน...

คุณวีระ:

ยัง ยัง... ปีนี้ยังไม่หมด เหลืออีก ๑๐ นาที

คุณดังตฤณ:

(หัวเราะนิด ๆ)

คือถ้าหากเรารู้ตัวว่า เราเป็นคนชอบด่า
กลับมาถึงบ้าน ด่าลูกด่าเมีย
หรือว่าตอนเช้า ก่อนไปที่ทำงาน
ก็นึกว่าจะไปด่าใครดี อะไรแบบนั้น
รู้ทั้งรู้ ว่าตัวเองมีนิสัยเสียแบบนี้

คุณวีระ:

นี่ว่าคุณดู๋เลยนะเนี่ย (ชี้ไปทางคุณดู๋)

คุณดู๋:

นี่ว่าถูกคนเลยนะเนี่ย (ชี้ไปทางคุณวีระ)

คุณวีระ คุณดู๋ คุณดังตฤณ: (หัวเราะพร้อมกัน)

คุณวีระ:

คุณดังตฤณบอกเลยว่า
๓ เดือนเนี้ยะ ไม่ว่าใครเลย

คุณดู๋:

เราจะปิยวาจา เอ้อ

คุณดังตฤณ:

คือจริง ๆ ผมไม่อยากให้ตั้งกำหนดไว้ ๓ เดือน
เพราะมันเป็นไปได้ยาก

คือคนเนี่ยนะครับ จะเปลี่ยนนิสัยตัวเอง
แค่เดือนเดียวก็ยากแล้ว

ผมอยากให้ซ้อมไปแบบนี้ก่อนว่า

ตั้งใจแค่ ๒ วัน

เพราะ ๒ วันเนี่ย จากสถิติที่ผมดูมา
มีความเป็นไปได้มากที่สุด
ที่คนตั้งใจทำอะไรดี ๆ แล้ว จะสำเร็จ

ทีนี้ point ก็คือว่า
เมื่อ ๒ วันผ่านไป คุณจะรู้สึกขึ้นมาทันที
สำรวจเข้ามาที่ใจตัวเองทันทีนะครับ
จะรู้สึกว่า ตัวเองเข้มแข็งขึ้น
มีความเชื่อมั่นมากขึ้น ว่าคุณสามารถทำได้

อย่างหลายคนเลย ทบทวนตัวเอง
เอ๊... สงสัย ไม่แน่ใจว่า ตัวเองเคยทำอะไรดี ๆ ไว้บ้างหรือเปล่า
ตรงนี้แหละ ที่คุณจะมั่นใจได้
เพราะคุณตั้งใจเลย ว่าจะทำดี
ให้ได้ในขอบเขตที่ชัดเจน

คุณดู๋:

เออ ผมเข้าใจแล้ว ทริคแบบนี้นะครับ
พอเราตั้ง ๒ วันแล้วเราทำได้เนี่ย
เราสำเร็จแล้ว แล้วเราเพิ่มได้

แต่ถ้าเราตั้ง ๓ เดือนเนี่ย
ผ่านไปสองอาทิตย์ โอ้โห... จะตายแล้ว

คุณดังตฤณ:

มันทำไม่ได้ ก็รู้สึกท้อ

คุณวีระ:

มันจะรู้สึกล้มเหลว

คุณดังตฤณ:

จะรู้สึกล้มเหลว

อันนี้ผมขอให้เป็นเทคนิค

๒ วัน
ถ้าหากคุณตั้งใจทำอะไรก็แล้วแต่
ที่สำรวจเข้าไปแล้ว มีอะไรที่เสีย ๆ อยู่

ภายใน ๒ วัน
ถ้าหากทำได้ และมีความรู้สึกแฮปปี้
รู้สึกเชื่อมั่นในตัวเองมากขึ้น

อธิษฐานต่อไป
ขออีก ๒ วัน
ต่อยอดขึ้นไป

คุณดู๋ คุณวีระ:

(พร้อมกัน) อ๋อออ...........

คุณดังตฤณ:

แล้วจากนั้น เกิดความรู้สึกเชื่อมั่น
ระหว่างปีเนี่ย ซ้อมไว้ เรียบร้อย
พอถึงวันเข้าพรรษา
เอ้า หน้าพระ จะตั้งอธิษฐาน
เขาเรียกว่า อธิษฐานพรรษา
ตั้งใจว่าจะอยู่ที่นั่นที่นี่เป็นประจำ ๓ เดือน
เราก็เอาบ้าง ๓ เดือน

คุณดู๋:

อ๋อ แต่ผ่านการซ้อมมาแล้ว
สองวัน สองวัน สองวัน ไปเรื่อย ๆ

คุณดังตฤณ:

ครับ ผ่านการซ้อมมาแล้ว
เกิดความเชื่อมั่นปูพื้นมาแล้ว ว่าเราสามารถทำได้เหมือนกัน

คุณวีระ:

เอ้า ฝากคุณผู้ชมไว้นะครับ
นี่คือเรื่องดี ๆ ในวันเข้าพรรษาที่กำลังจะหมดไปในวันนี้

คุณดู๋:

แต่ว่า เขาลือกันว่า เรื่องดี ๆ เนี่ย
ไม่ทำวันนี้ ทำพรุ่งนี้ก็ได้
มันเลยเข้าพรรษามาซักวันนึง
มันคงไม่ผิดกติกา อธิษฐานอีกวันนึง

คุณดังตฤณ:

คือจริง ๆ แล้ว ผมพูดอย่างนี้ก็แล้วกัน
เวลาที่เรามองว่าคนอื่นเขาตามธรรมเนียมนิยม
เขาต้องทำกันให้ได้ ๓ เดือนอย่างนี้น่ะนะครับ ถึงจะได้เท่าพระ
แล้วก็รู้สึกว่า สำหรับตัวเรา เป็นไปไม่ได้
ผมก็เลยย่อให้ ว่าเป็น ๒ วัน

อย่างวันนี้เข้าพรรษา
เอ้า ตั้งใจแค่วันนี้กับพรุ่งนี้ก็ได้
วันนี้กำลังจะหมดอยู่แล้ว จะถึงเที่ยงคืนอยู่แล้ว
มันง่ายมากเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่ออีกแค่ ๒๔ ชั่วโมง (ยิ้ม)

ทีนี้ point ก็คือว่า
เมื่อ ๒ วันผ่านไปแล้ว เราสามารถทำได้
เกิดอะไรขึ้นกับจิตใจของเรา?

บางคนเกิดความรู้สึกไม่เชื่อมั่นในตัวเองมาตลอด
มีความรู้สึกว่า ไม่สามารถทำอะไรได้สำเร็จมาตลอด

คุณลองดู
มาทำบุญ ในวันศักดิ์สิทธิ์

มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์รองรับ แล้วก็มีความคึกคัก
ของคนที่ตั้งใจทำอะไรดี ๆ พร้อมกันทั่วประเทศ
คุณจะเกิดความรู้สึกว่า เออ เข้าบรรยากาศ
และมันจะมีกำลังเป็นพิเศษ

เพราะฉะนั้น ถ้าหากว่า
จะยึดเอาวันเข้าพรรษาเป็นวันศักดิ์สิทธิ์
ขอให้ยึดอย่างนี้ก็แล้วกัน

ถามตัวเองว่า
คุณตั้งใจอะไรดี ๆ
ที่จะให้เกิดขึ้นกับตัวเองบ้างแล้วหรือยัง?
อะไรเสีย ๆ
อยากให้มันหมดออกไปจากตัวเองบ้างแล้วหรือยัง?

ถ้าหากว่าตั้งใจแล้วนะครับ
ขอให้ทำให้ได้ ๒ วันพอ
แล้วพอแข็งแรง ปีไหนก็ได้ เลือกเอา
วันเข้าพรรษา ทำให้ได้ครบ ๓ เดือน

คุณดู๋:

เอาล่ะครับ ชัดเจนครับ คุณผู้ชมครับ
ข้อที่หนึ่ง อย่าตอบผมว่า ฉันไม่มีอะไรเสียเลย คงเป็นไปไม่ได้
สองก็คือ ลองทำดูครับ อย่าให้วันเข้าพรรษาในวันนี้
เป็นอีกวันหนึ่งของปีที่ผ่านไป โดยไม่เกิดประโยชน์กับตัวเอง

ขอบคุณคุณดังตฤณเป็นอย่างสูงครับ ขอบพระคุณครับ

คุณวีระ:

ขอบพระคุณครับ ขอบพระคุณมาก

Go Up