ทานมังสวิรัติวันพระกะวันพุธตลอดเข้าพรรษา

Started by tawanshine, July 16, 2009, 09:22:01 pm

previous topic - next topic
Go Down

tawanshine

ทำได้เมื่อพรรษาก่อน
พรรษานี้ตั้งใจจะทำอีก

ทำไม ::) ต้องวันพุธ?
เป็นวันเกิดค่ะ  ;D
...สองวัน..ฉันทำได้ ::115::
หากเมื่ิิอเราเดินทวนกระแสขึ้นไป เพื่อนที่จะคุยด้วยคือผู้ที่เดินทวนขึ้นไปด้วยกัน
เมื่อเราขึ้นไปจนอยู่เหนือกระแสคำพูดของเรา จะมีผู้ฟังได้ชัดเจนคือผู้ที่ยืนอยู่ข้างๆ
ผู้ที่กำลังเดินทวนขึ้นมาจะเริ่มได้ยิน..แล้วเข้าใจ ผู้ที่หยุดไหลก็เริ่มพอจะได้ยินและเข้าใจได้บ้าง

kookkai

เย้ สองวัน ฉันทำได้ค่ะ

::33:: ::33:: ::33::

ส่งกำลังใจ
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

admin

เป็นกำลังใจให้นะครับ แวะมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าสุขภาพดีขึ้นอย่างไรบ้าง จะได้นำไปแนะนำเพื่อนๆบ้างครับ
::m01::

ikkyuasng

ทำด้วยคนค่ะ
แต่งดทานหมูไก่วัว ฯ แต่ทานปลาบ้างค่ะสาธุ

chainong

ดี เดาว่าท่านเกิดวันพุธ แน่เลย
เราก็ตั้งจิตอธฺษฐานไว้ว่า จะทานมังสวิรัติในช่วงเข้าพรรษา ทุกวันพระและวันอังคาร

kookkai

งั้นเดาว่า คุณ chainong  เกิดวันอังคารค่ะ  ;D

_/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

MMKO

เห็นดีด้วยนะครับ
อย่างน้อย เมื่อทำแล้วก็จะได้ไม่ต้องเพิ่มจำนวนเจ้ากรรมนายเวรให้กับตัวเอง โดยไม่จำเป็น

sani

ดีมากๆเลยค่ะ
สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ;)

ฟ้าฤดูร้อน

เยี่ยมมากเลยค่ะ  ::12::
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เกิดวันพุธเหมือนกันเลย  :)
ทุกอย่างชั่วคราว

bungorn

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ  เราก็ทานมังสวิรัติเหมือนกัน  ทานตลอดพรรษาทำได้หลายปีละ มีปีที่แล้วที่ทานต่อตอนออกพรรษาไปแล้ว  พอดีไม่สบายนอนโรงบาลก็เลยหลุด  ดีค่ะดี  ลดการสนับสนุนการเบียดเบียนสัตว์โลกช่วงหนึ่ง  อนุโมทนานะค่ะ

pim

ดีจังเลยค่ะ

เดี๋ยวนี้อาหารมังสวิรัติก็หาซื้อง่ายขึ้นด้วยละค่ะ

มีพวกโปรตีนถุงๆ เต้าหู้สารพัดแบบ  ก็ทำอะไรได้ง่ายแล้ว   :)

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ tawanshine ด้วยค่ะ Angel เองก็เกิดวันพุธเหมือนกัน และตั้งสัจจะอธิษฐานเรื่องการทานมังสวิรัติด้วย ขอให้เรามาร่วมกันทำต่อไปนะคะ เมื้อกี้นี้เพิ่งมี idea เรื่องเมนูอาหารมังสวิรัติมาแลกเปลี่ยนกัน เพราะมีหลายคนตั้งใจในเรื่องนี้กันมาก ได้ post เข้าไปในหัวข้อของ Angel แล้วค่ะ สนใจเข้าไปดูและเขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ เพราะจริงๆ แล้วก็ไม่รู้จะเขียนอะไรเหมือนกัน เพราะหัวข้อค่อนข้างเน้นเรื่องการปฏิบัติมากกว่า ไม่รู้จะ update ยังไง  ::115::

Go Up