ตั้งใจอภัยและอโหสิกรรมให้คนสองคนที่ ทำร้ายจิตใจเรา

Started by piyanuchsorn, July 16, 2009, 08:20:44 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ขอบคุณสำหรับเมล์นะคะ
ชื่อเมล์มีความหมายอะไรแอบซ่อนหรือเปล่าคะเนี่ย ::115::
ที่บอกว่า อยู่ตัวคนเดียวอย่างมีความสุข
ถ้าวันหนึ่งเจอคนที่ใช่ ก็ค่อยคิดอีกที
จริงค่ะ คนเราไม่ว่าจะอยู่สถานะไหน
ต้องอยู่คนเดียวให้ได้อยู่แล้ว
ไม่ว่าจะมีคู่หรือไม่ก็ตาม
ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ
::33::

piyanuchsorn

ยินดีเป็นกำลังใจให้ ทุกคน และ ยินดีให้คำปรึกษา สำหรับผู้ที่อยากหลุดพ้น จากกฎแห่งกรรม ค่ะ

มาช่วยกัน ฉุด เพื่อนมนุษย์ ขึ้นจากความทุกข์น่ะค่ะ

yuwa

ถ้าอย่างนั้นYuwaขอฝากตัวเป็นกัลยาณมิตร
เพื่อการหลุดพ้น จากกฏแห่งกรรม นะคะ
ช่วยแนะนำให้คำปรึกษาได้เสมอค่ะ
ขออนุโมทนา _/|\_
และขอบคุณมากค่ะ

ยินดีค่ะ และขอเป็นกัลยาณมิตร ด้วยอีกคนเหมือนกันค่ะ  ::33::

พยายาม เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา ให้เยอะ ๆๆ คิดว่าถ้าเป็นเราบ้าง เราจะรู้สึก อย่างไร แค่นั้นเราก็ไม่กล้าที่จะทำร้ายจิตใจและร่างกายคนอื่นๆแล้วค่ะ

สิ่งนี้จะเป็นเกราะป้องกันตัวเองค่ะ

yuwa

ย้อนไปคิดถึงวัยเด็ก
เราเคยคิดแบบนี้มาแล้ว
เป็นความคิดที่เกิดขึ้นเอง
แต่เมื่อโตขึ้น
เราทำไมลืมความคิดพวกนี้ไป
ทำได้ยากขึ้น ไม่เข้าใจ
กิเลสเราคงมากขึ้นมากมาย
ต้องเปลี่ยนที่ความเชื่อจึงจะออกมาจากข้างในจริงๆได้
งง ไหมคะ
เรายึดติดในอดีตมากไปหรือเปล่านะ
ที่จริงควรดูในปัจจุบันก็พอใช่ไหมคะ

จริงๆแล้ว อดีต นั่นแหละค่ะ ที่เรานำมาใช้กัน เพราะอดีตทำให้เรามีประสบการณ์มากขึ้น รู้จักวิธี หลบ วิธีหลีก เพื่อให้ตัวเองไม่เจ็บช้ำ แต่ลืมเอาข้อเสียของมันมาใช้โดย เอามา เป็นอาจารย์ แล้วใช้มันแก้ไข

คนส่วนมากคิดอย่างเดียวคือ หลีกหนีความทุกข์

แต่ถ้าเราเอามาเป็นบทเรียนอย่างมีความสุข น่าจะดีกว่าไหมเอ๋ย

อยู่กับอดีตและปัจจุบันอย่างมีความสุขค่ะ อดีตเอาไว้สอนให้เราไม่ทำร้ายตัวเองและผู้อื่น น่ะค่ะ

อนาคต อย่าพึ่งไปคิด

สู้ๆๆ

noone

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

สำหรับตัวเอง  ถ้าไม่ถูกทำร้าย  คงไม่ได้คิดเข้าร่วมโครงการนี้เท่าไรนะคะ   :(

เห็นคุณ yuwa เป็นกำลังใจให้  เลยได้แรงดลใจในการส่งเสริมผู้อื่นด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ  ::01::

ยินดีรับกัลยาณมิตร ผู้ที่เคย เจ็บนิดๆๆกับความรักค่ะ

บนโลกนี้แค่ วินาทีเดียว เราก็มีเพื่อนผู้เคยเจ็บนิดๆๆกับความรัก เป็นแสนคนแล้ว

แต่น้อยคน ที่จะทำใจได้ค่ะ

เรามาร่วมกัน สู้ๆ และให้กำลังใจไปด้วยกันน่ะค่ะ

mariya

สวัสดีค่ะ เป็นอีกคนหนึ่งที่เพิ่งเจ็บกับความรักครั้งแรกมาหมาดๆ

เสียใจมากจนไม่เป็นอันทำอะไรอยู่นาน ช่วงนี้เริ่มคิดได้แต่ก็ยังมีหลุดๆบ้างบางเวลา

ไม่อยากคิดร้ายกับเค้า ไม่อยากโกรธ แต่สารภาพตามตรงว่าอดไม่ได้จริงๆ แค่คิดว่าเค้ากำลังมีความสุขกับคนอื่น

แต่กลับปล่อยให้เราต้องทุกข์ทรมาน จิตใจก็ตกต่ำแล้วค่ะ จะทำอย่างไรดีให้หลุดพ้นไวๆอย่างคุณ piyanuchsorn คะ?

ดีจังเลย คุณเป็นคนหนึ่ง ที่ยอมรับ ว่า หลุด

ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่า หลุด

มันเป็นสิ่งที่ คนธรรมดาอย่างพวกเรา ต้องมีอยู่แล้วค่ะ

ลองเอา ตัวเองไปแทนที่เค้าดูน่ะค่ะ

ว่าถ้าเป็นเรา เราเป็นฝ่ายจากไป  เป็นฝ่ายทิ้งเค้า  เราอยากไป แบบ มีความสุขกับคนรักใหม่ อยู่แล้ว

ส่วนคนที่เราทิ้ง เราก็หวังว่า ไม่อยากให้เค้าโกรธเกลียดเรา เป็นเพื่อนกันไปก็ได้ จริงไหมค่ะ

ถาม ว่าดิฉันเองมีหลุดไหม มีค่ะ แต่พอ เริ่มเข้าไปใน ภาพของความทรงจำ และถามว่าทำไม ถึงกล้าทิ้งเราได้

ดิฉันก็จะรีบ สลัดทิ้ง และ คิดแบบที่ดิฉันบอก แล้วรีบหาอย่างอื่นทำ พยายามไม่ให้จิต ตัวเองเศร้าหมอง

และเห็นใจ คนที่เค้าจากไป  หมด กรรมสัมพันธ์แค่นี้ อย่าไปคิดต่อน่ะค่ะ ว่าเค้าคบกัน แล้วขอให้ เลิกแบบเรา ให้แผ่เมตตาให้เค้า ขอให้เค้าทั้งสองคน มีแต่ความสุข แล้วเราก็ยิ้มรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น

เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ  มีอะไรให้ช่วยบอกได้เลยค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :)

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

yuwa

คนที่เข้มแข็ง และมีน้ำใจ
นำประสบการณ์ชีวิตมาสอนตัวเอง
และแบ่งปันให้คนอื่นด้วย ::115::
ขออนุโมทนา ในความปราถนาดี
และให้คำแนะนำผู้อื่นอย่างจริงใจ
ด้วยนะคะ _/|\_
ขอให้เข้มแข็งยิ่งๆขึ้นไปอีกนะคะคุณPiyanuchsorn
เป็นทั้งที่พึ่งของตนเองได้
และเป็นที่พึ่งของผู้อื่นได้ด้วยนะคะ ::01::

ขอบพระคุณ มากๆค่ะคุณ yuwa ดิฉันคิดอย่างที่คุณ yuwa ว่า นั่นแหละค่ะ

สอนตัวเอง ได้ เป็นที่พึ่งให้ตัวเองได้แล้ว ต้องแบ่งปันเพื่อสังคมบ้างค่ะ

เราเหล่ากัลยาณมิตร ผู้เคยเจ็บๆนิดกับความรัก มาช่วยกัน ฉุด ผู้ ที่เสียใจ ขึ้นจาก อาการเจ็บนิดๆนี้

ด้วยกันน่ะค่ะ โลกนี้จะเปลี่ยนจากวินาที ที่มีคนอกหักเป็นล้าน  มาเป็น วินาที ที่มีแค่คนหนึ่งดีขึ้น ก็ยังดีค่ะ

Go Up