ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

wanrawee

ขออนุโมทนากับคุณดินสอสีม่วงกับพี่angleด้วยค่ะ....
อยากทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบืออ่ะ...ไว้ขอรายละเอียดนะคะ ::m32::

dang1304@yahoo.com

:D  สวัสดีค่ะ คุณwanrawee ไม่ทราบว่าบ้านคุณ wanrawee อยู่แถวไหนค่ะจะไกลจากเตาปูนหรือไม่ค่ะ
                    :)ถ้าสนใจจะทำบูญไถ่ชีวิตโคกระบือก็เชิญได้ค่ะ      ทุกเสาร์ที่สองของเดือนนะค่ะ แต่ตัวเองไม่ได้ไปทุกเดือนหรอก ถ้าช่วงไหนว่างก็ไป  ทึ่ทำบูญจะอยู่แถวปากซอยกรุงเทพนนท์ 40 ปากซอยโรงเรียนอนุบาลพิริยะโยธิน   ปากซอยจะเป็นลานจอดรถค่ะ  ถ้ามาจากเตาปูนจะข้ามทางรถไฟบางซ่อนไปไม่ถึงหนึ่งป้ายรถเมล์ อยู่ข้างขวา เยื้องกับตลาดบางซ่อน (ตลาดสายหยุด )  อยู่ด้านซ้าย
         ::33::   พิธีเริ่มประมาณ 7-8 โมงเช้าเศษๆ แล้วแต่พระวัดไหนจะเทศน์มากหรือน้อยเวลาก็ประมาณนี้บางที 8 โมงเช้าก็เสร็จแล้วค่ะ
               - เริ่มจากพระ 9 รูปจะให้ญาติโยมนำยาที่เตรียมมาไปถวายในบาตร
               - พระทำพิธีสวดไถ่ชีวิตโคกระบือ ประธานตัดริบบิ้น
               - พระเทศน์ประมาณ 10- 15 นาที
               - ญาติโยมกล่าวคำถวายอาหาร พระสวด และให้ศีลให้พร
               - พระแปรแถวให้ญาติโยมใส่บาตรข้าวสารอาหารแห้ง   เสร็จพิธี
สำหรับเดือนตุลาที่จะถึงนี้เพื่อนบอกว่า  ขอเลื่อนเป็นเสาร์ที่ 17 ตุลาคมนะ[/b ]ค่ะ บอกไว้เลยเผื่อสนใจ  ที่เป็นข้าวสารอาหารแห้งเพราะนำไป สี่จังหวัดชายแดนภาคใต้ค่ะ อันนี้เพื่อนบอกค่ะ รายละเอียดก็รู้เท่านี้ อยากทราบอะไรอีก ถ้าไม่รู้จะถามเพื่อนให้นะค่ะ เพื่อนไปทุกเดือนค่ะ 
             อนุโมทนาบุญที่คุณwanrawee คิดอยากไปทำบุญไถ่ชีวิตค่ะ สวัสดีค่ะ
                                                       ดินสอสีม่วง

:)เข้ามาอีกครั้ง ลืมบอกไปว่าที่เป็นข้าวสารอาหารแห้ง เพราะนำไป สี่จังหวัดชายแดนภาคใต้ค่ะ เขาจัดทุกเดิอนแต่ถ้าเดือนไหนจะไปจริงๆ ต้องเช็คก่อนเพราะบางเดือนเจ้าของสถาที่ไม่ว่างอาจเลื่อนออกไปอีกอาทิตย์ค่ะ ที่รู้ก็มีแค่นี้ ถ้าอยากรู้อะไรอีก ถ้าไม่ทราบจะถามเพื่อนให้นะค่ะ เพราะเพื่อนไปทุกเดือนค่ะ  อนุโมทนาค่ะที่ติดจะไปไถ่ชืวิตโคกระบือ สวัสดีค่ะ
                                                            ดินสอสีม่วง ::ene25::

wanrawee

คุณดินสอสีม่วงขอบคุณมากค่ะ.. _/|\_

แต่อยากถามอีกจิ๊ดนึงค่ะ..
แล้วเราเอาเงินให้ค่าโคกระบือ ตอนไหนเหรอคะ..

แล้วถ้าเราจะไปจริงๆเราต้องดูรายละเอียดจากไหนคะ...

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

:)คุณ wanrawee ค่ะ  :) เขาจะมีโตะและมีซองวางไว้ให้เราใส่ชื่อและจำนวนเงิน แล้วเอาซองใส่กล่องอีกครั้งหนึ่งหรือเอาเงินใส่กล่องเลยก็ได้ เสร็จแล้วก็นำพานดอกไม้เล็กๆ ที่เจ้าภาพจัดไว้ มีดอกไม้ที่เด็ดกลีบ ::33::  แล้วไปยืนกล่าวคำอธิษฐาน จะมีกระดานตั้งไว้แล้วจึงเอาดอกไม้โปรยที่โคหรือกระบือที่เขาเอามันใส่รถกระบะไว้ ::33::
               โคนี้เมื่อเสร็จพิธีเขาจะเอาเข้าธนาคารโคกระบือค่ะ คือเราควรไปก่อนเวลาเล็กน้อย เพื่อทำอย่างที่บอกและอาจมีกล่องบริจาคเช่น ช่วยภาคใต้ ผ้าป่า แล้วแต่โอกาสค่ะ  ถ้าไปจริงแต่ไม่ใช่เดือนตุลาก็ถามมาก็ได้ค่ะ จะถามเพื่อนให้ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นสัปดาห์ที่สอง หรือถ้าคุณ wanraweew ไปครั้งหนึ่งแล้วอาจขอเบอร์โทรจากเจ้าภาพก็ได้ค่ะ ถ้าสงสัยอะไรอีกถามมาใหม่ก็ได้ค่ะ ยินดีตอบให้ทราบค่ะ ดีใจนะค่ะที่คุณ wanrawee สนใจ ..
                                                 ดินสอสีม่วง o_embarrassed

wanrawee

ขอบคุณมากค่ะ

gundam123456788

พยยามเข้านะอับ แต่มันยากนะ แต่สู้สู้เค้านะครับ o_kiss

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ อ่านแล้วมีความสุขใจด้วยจังเลย  ::01:: _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

::33::ขอบคุณคุณ gundam123456788 ที่เข้ามาให้กำลังใจมันยาก ใช่ค่ะ แต่จะพยายาม :-*
                 :D ขอบคุณ คุณพิมพ์พลอยและคุณ sittnn ที่แวะเข้ามา >:(
           u]คุณ wanrawee ค่ะ ขอแก้ข่าวค่ะ พอดีเมื่อวานเพื่อนโทรมาบอกว่าเดือนตุลาเจ้าภาพไม่ว่าง จึงเลื่อนเป็น      :)   วันที่ 3 ตุลาคม  ;)     ค่ะ ทราบแล้วเปลี่ยน
                                                         ดินสอสีม่วง

sittnn

อนุโมทนากับโครงการทำบุญด้วยนะครับ ถึงตัวไม่ได้ไป แต่ใจก็ร่วมยินดีด้วยจริงๆครับผม  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

:) แวะเข้ามาทักทาย และให้กำลังใจคุณดินสอสีม่วงอีกครั้งค่ะ

::m28::

sun

;D แวะมาทักทายเหมือนกันครับ ร่วมอนุโมทนากับสิ่งดีๆครับ ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Soey

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ   _/|\_

พิมพ์พลอย

_/\_ อนุโมทนากับทุกๆ ความรักความเมตตากรุณาที่สัมผัสได้จากกระทู้นี้นะคะ
ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ ..  ::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

:Dขอบคุณทุกท่านที่แวะมาทักทายค่ะ  และขอบคุณคุณพิมพ์พลอยที่อวยพรให้ ขอให้คุณพิมพ์พลอยเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปเช่นกันค่ะ

Go Up