ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

sittnn

ใจเย็นๆไว้นะครับ แม้มีผิดไปบ้างก็อย่าได้โทษตัวเองมากเกินไปนัก :)

ไม่มีใครไม่เคยทำผิด แต่เมื่อทำผิดแล้วรู้ว่าผิด
สำนึกได้ว่าผิดและตั้งใจจะไม่ทำผิดอีกนี่สิ เป็นสิ่งที่ประเสริฐยิ่งกว่า

เริ่มต้นนับหนึ่งทุกๆครั้งทุกๆวันนะครับ อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้เสมอครับผม  _/\_ ::02:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

:)ขอบคุณค่ะคุณ sittnn และคุณ angel ที่ให้กำลังใจ  การทำดีนี่ทำยากจริงๆนะค่ะ แต่ละวันเราต้องเจอเรื่องต่างๆ มากมาย เรื่องต่างๆ ที่เข้ามาล้วนก่อให้เกิดทั้งอารมณ์ดี :D และขุ่นมัว  :-[ เราต้องคอยปรับอารมณ์ไม่ให้วิ่งไปตามสิ่งเร้าที่เข้ามาไ ม่เช่นนั้นเราคงแสดงภาพที่ไม่เหมาะสมออกไปทำให้เสียภาพพจน์ของตัวเราเอง ในทางธรรมอาจสร้างบาปโดยไม่รู้ตัว ใช่มัยค่ะ......... ::33:: ::33:: ::33::

Angel

ยินดึเป็นกำลังใจให้คุณ dang1304 เสมอค่ะ ทำดีต่อไปนะคะ ถ้าเราทำดีแล้ว เราไม่ต้องสนใจคำพูด หรือท่าทางของใครหรอกค่ะ เพราะไม่มีใครทำอะไรถูกใจคนทุกคนได้หมดค่ะ ไม่มีใคร perfect ตัวเราเองก็ยังทำอะไรไม่ถูกใจตัวเองในบางครั้งเลย นับประสาอะไรกับคนอื่น เพราะฉะนั้นอย่าใส่ใจคนอื่นมากเกินไป แต่ให้สนใจกับการปฏิบัติของตัวเองดีกว่านะคะ เมื่อก่อน Angel ก็ค่อนข้าง care กับคำพูดของคนอื่นมากค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่แล้ว เอาเวลาที่มีค่าของเรามาปฏิบัติตามรู้กาย รู้ใจเราเองดีกว่าค่ะ เอาใจช่วยคุณต่อไปนะคะ  ::02::

ml2566

อนุโมทนากับความตั้งใจครับ ::02::
สำหรับผม ขอร่วมอธิษฐานด้วยครับว่า
"นับแต่นี้จะให้อภัย และไม่ถือโทษโกรธเคืองต่อสิ่งใดๆที่เข้ามากระทบกายใจ ในทันทีที่มีสติรู้สึกตัว" 8)

:Dขอให้ทำสำเร็จสมความตั้งใจนะค่ะคุณ ml2566      ทำยากแต่ก็ควรทำเพราะเป็นสิ่งที่ดี ทุกอย่างก็ต้องมีเรื่มต้น  พยายามนะค่ะแล้วจะรู้ว่าทำได้แล้วดียังไง................   ขออนุโมทนาค่ะ ::33:: ::33::

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ dang1304 ด้วยค่ะ
คิดดี พูดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นค่ะ
ที่สำคัญใจของเราจะเป็นสุขมากขึ้น ปล่อยวางได้ง่ายขึ้นค่ะ
ขอให้คุณทำสำเร็จดังตั้งใจไว้นะคะ  ::33::

Soey

ขอเป็นอีก 1 กำลังใจนะคะ  ::33:

ขอให้คุณ dang1304 ทำได้สำเร็จสมดังเจตนานะคะ   ::01:: _/|\_

พิมพ์พลอย

::33::
อนุโมทนากับความตั้งใจนี้ด้วยนะคะ สู้ๆ ค่ะ
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

สู้ๆๆๆๆ ครับ  ::115:: ::33:: ::01::

:D :Dเมื่อเช้าคุยกับเพื่อน รื่องบทสวดพาหุงมหากา  มีบางเรื่องที่เพื่อนเข้าใจจอะไรผิดๆ   พยายามอธิบายเพื่อนก็ไม่ฟัง เถียงกันเล็กน้อย ในที่สุดเริ่มเกิดอารมณ์ พอรู้ตัว รีบบอกตัวเองว่า โกรธหนอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนพอระงับอารมณ์ได้ บางทีเรื่องนั้นเราอาจเข้าใจผิดเองก็ได้  ให้อภัยเขาเถอะ อย่าไปโกรธเขาเลย (แต่ยังมียึดมั้นถือมั่นมั่นใจว่าเรื่องนี้เราเข้าใจถูกแน่นอน)         สัตว์โลกมีกรรมเป็นของตนเอง เราคงทำอะไรไม่ได้ปล่อยเขาเข้าใจผิดต่อไป พูดมากต่อไปเขาไม่รับจะกลายเป็นยัดเยียดเขา เลยต้องจบการสนทนาเรื่องนี้แต่เพียงเท่านี้      .......นี่ก็เป็นบททดสอบตัวเองอีกบทหนึ่ง...... :-*

Angel

อนุโมทนากับคุณ dang1304 ด้วยนะคะที่ผ่านบททดสอบอีกบทหนึ่งแล้ว
การจะพูดสิ่งใดให้คนเชื่อไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยค่ะ เพราะทุกคนมีอัตตาในตัวเอง
ยิ่งคนที่มีการศึกษาสูง ยิ่งมีอัตตาสูง
แต่ถ้าเราได้ฝึกเจริญสติแบบนี้บ่อยๆ เราก็จะรู้ทันเหมือนที่คุณ dang1304 รู้ทันใจตัวเอง
และทำให้เรื่องต่างๆ ไม่รุนแรงเกินไป

ไม่จำเป็นว่าทุกคนต้องคิดเหมือนเราหรอกค่ะ บางทีเราอาจจะคิดถูก หรือบางทีเขาอาจจะคิดถูก
หรืออาจจะคิดถูกทั้งคู่ก็ได้ แค่อาจเป็นการมองต่างมุมเท่านั้น

Angel สวดบทพาหุงมหากา ด้วยเช่นกัน แต่ไม่เคยรู้ความหมายมาก่อน
จนได้อ่านบทสวดนี้พร้อมคำแปล ทำให้เข้าใจมากขึ้น
ดังนั้นการอ่านอาจจะช่วยให้เราเข้าใจมากขึ้น และไม่ต้องเถียงกันด้วยนะคะ

ขอเอาใจช่วยนะคะ  ::33::

:Dขอบคุณคุณ Angle นะค่ะที่เข้ามาให้กำลังใจ ก็จริงของคุณนะค่ะ  การที่เราจะพูดอะไรให้ใครเชื่อไม่ไช่เรื่องง่ายเลย คุณAngle น่ารักมากเลยเห็นเข้าไปให้กำลังใจเพื่อนๆ อยู่เสมอ  อยากเข้าไปคุยกับทุกคนเหมือนกันค่ะ แต่บางทีก็ไม่ค่อยมีเวลา มาแบบแวบๆ รีบเข้ามาแล้วก็รีบออกไป  ยินดีที่เข้ามาคุยนะ ค่ะ   หวังว่าจะได้ข้อคิดและความเห็นดีๆ จากคุณอีก แล้วพบกันใหม่ค่ะ
                                     :-* ขอให้มีความสุขในวันหยุดสุดสัปดาห์นี้น่ะค่ะ :-*
                                                                ::33::ดินสอสีม่วง ::33::

kookkai

มาส่งกำลังใจให้อีกคนนะคะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

Angel

ยินดีเป็นกำลังใจให้คุณดินสอสีม่วงและเพื่อนๆ ทุกคนเสมอค่ะ  ::33::
Angel ก็เห็นคุณให้กำลังใจเพื่อนๆ เหมือนกัน แม้จะมีเวลาน้อย
พวกเราต่างมีความเป็นมิตรที่ดีให้แก่กันและกัน
อย่างน้อยสังคมเราก็ยังมีกลุ่มพวกเราที่หวังดีต่อกันด้วยความจริงใจ
และสร้างสรรค์สังคมให้ดีงามต่อไป  ::02::

แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::01::

sittnn

อนุโมทนากับสังคมเป็นสุขนะครับ  _/\_ ::02::

Go Up