จะสวดมนต์ทุกวัน และ เดินจงกรมให้ได้ 15 นาทีทุกวัน

Started by wanpen, September 15, 2009, 12:15:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

wanpen

จริงๆ ทำมาประมาณ 2-3 อาทิตย์แล้ว  พยายามทำให้ได้ทุกวัน ไม่ได้ทำแค่ตอนที่ไม่อยู่บ้านเท่านั้น  ถึงแม้ว่าจะทำไปฟุ้งซ่านไป เพื่อฝึกวินัยแก่ตนเอง  เมื่อคืน เอาลูกนอน เลยหลับไปก่อนได้ทำ  พอนอนอยู่ ง่วงก็ง่่วง  ก็รู้สึกว่าต้องลุกขึ้นมาทำ  ไม่งั้นจะเป็นวันแรก ที่เราผิดสัจจะ แก่ตัวเอง ก็ลุกขึ้นมาสักตีหนึ่ง เดินไปประมาณ 15 นาที พร้อมสวดมนต์ และนั่งสมาธิอีก ก็ประมาณครึ่งชั่วโมง จึงไปนอนต่อ  ขอบอกว่า ไม่ได้มีสติอะไรเลย  เพราะง่วงจนโงนเงนมาก เดินแทบล้มเลย  แต่พอเช้ารู้สึกดี  ว่าผ่านไปอีกวันแล้ว ที่เราควบคุมตัวเองได้  ::115::

Angel

อนุโมทนากับคุณ wanpen อีกครั้งค่ะ  _/|\_
ถ้าง่วงมาก ก็ทบยอดมาในวันถัดไป ดีไหมคะ
จะได้นอนหลับให้เต็มที่ แล้วเริ่มใหม่ในวันถัดไป เป็น 2 เท่า
เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

wanpen

อยากทบค่ะ แต่กลัวว่าถ้าทบแล้ว จะเสียนิสัยและทบเรื่อยไป จนทำไม่ไหวค่ะ 
จริงๆ แล้วเป็นคนไม่ค่อยมีวินัย ตั้งใจฝึกไปแบบนี้ เป็นการฝึกตนด้วยค่ะ

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ wanpen ด้วยค่ะ  _/|\_
การมีวินัยเป็นสิ่งที่ดีสำหรับตัวเอง และสังคมของเราค่ะ
เมื่อลูกของคุณเห็นคุณปฏิบัติ ก็อยากจะเริ่มปฏิบัติบ้างค่ะ
ลองสวดมนต์ หรือ เดินจงกรม ให้ลูกเห็นสิคะ
เด็กๆ ส่วนใหญ่อยากลองปฏิบัติตามผู้ใหญ่
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ _/\_

สิ่งใดที่เราได้ตั้งใจไว้แล้ว ก็หมั่นสังเกตว่าเหลือบ่ากว่าแรงเราหรือไม่
ถ้ามากหรือหนักเกินไป ก็ควรปรับให้พอดี เพื่อให้ไม่เสียสัจจวาจาของเราไป
แต่ถ้าหากทราบว่าไม่ได้เหลือบ่ากว่าแรง แต่ที่ทำไม่ได้เพราะกิเลสในตัว
อันนี้ก็ขอให้พยายามอดทนไว้ เพื่อประโยชน์ของเราเองครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

wanpen

ขอบคุณค่ะ จริงๆ  แล้วไม่เหลือบ่ากว่าแรงอะไร ทำได้ค่ะ อยากทำด้วยแค่เวลาเดินจงกรม สวดมนต์รวมกันสักครึ่งชั่วโมง  ทำให้ได้ดูจิตของตัวเองอย่างเต็มที่  แต่เมื่องานค่อนข้างมาก และมีลูกต้องดูแล บางทีก็ยากที่จะหาเวลาที่เหมาะสม เพราะบางที่เรากว่าจะกลับถึงบ้านก็ดึก  ลูกก็จะไม่ให้เราปลีกตัวไปปฏิบัติได้ง่าย สวดมนต์กับเดินจงกรมให้ลูกเห็นบ่อยไปค่ะ  บางทีต้องเดินจงกรมต่อหน้าทีวี เพราะลูกไม่ให้แยกตัวไป ก็ทำบ่อยๆ  ทำไปก็ต้องคอยดูตัวเองให้รู้ตัวว่าเผลอแล้ว

จะพยายามต่อไปค่ะ   >:(

Angel

เป็นกำลังใจให้คุณ wanpen นะคะ 

การปฏิบัติก็เป็นเรื่องสำคัญ

การดูแลลูกก็สำคัญเหมือนกัน

ขอให้คุณแม่ wanpen แบ่งเวลาให้เหมาะสมนะคะ

ทำอย่างสบายๆ อย่าเคร่งเครียดเกินไปนะคะ  ::ene25::

yuwa

ขออนุโมทนา
และขอชื่นชมคุณWanpenจากใจจริงค่ะ
การที่เราไม่ยอมเสียสัจจะ นั่นเป็นสิ่งที่ดีมากๆค่ะ
คนบางคนยอมตายเพื่อไม่ให้เสียสัจจะ
เราแค่ทนง่วงอีกชั่วโมงจะเป็นไรไปใช่ไหมคะ
ไม่ง่าย แต่หากเราทำได้อย่างน้อยก็รู้สึกดีที่ได้นึกถึงใช่ไหมคะ
แต่วันหลังถ้าไม่ไหวจะทบอย่างที่คุณAngelว่า ก็ไม่ต้องว่าตัวเองนะคะ
พระพุทธเจ้าท่านก็สอนให้เดินทางสายกลาง อย่าตึงอย่าหย่อนเกินไปค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ

wanpen

ยังทำได้ทุกวันค่ะ เวลาทำงานไม่เคยมีเวลาได้ตามดูจิตเลย มักได้เห็นตอนเดินจงกรม หรือสวดมนต์ค่ะ ว่าใจมันแวบไปโน่นมานี่ บางทีพอรู้ว่าหลง ก็เผลอเพ่ง บางทีก็เดินใจลอยกว่าจะรู้ตัวก็นาน  ใจมันไม่ค่อยจะหยุดทำงานเลยค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะคะ ตั้งใจจะปฏิบัติแต่สิ่งดี สิ่งชอบ  ไม่จบชาตินี้ ก็ขอชาติต่อๆไปค่ะ _/\_

sittnn

การสังเกตตนเองในระหว่างวันนั้นก็สำคัญ ควรระลึกถึงบ้างเป็นคราวๆเนืองๆนะครับ
แม้จะสั้นๆเพียงนาทีสองนาทีก็ตาม ล้วนเป็นสิ่งที่เราสามารถเก็บหอมรอมริบฝึกฝนตนเองได้

วันนี้บังเอิญได้พบ quote ของหลวงพ่อปราโมทย์
ที่อ่านแล้วพอจะเป็นกำลังใจให้ตนปฏิบัติในชีวิตประจำวันได้
จึงขอนำมาฝากแด่ทุกๆท่านด้วยนะครับ

"การภาวนาเป็นงานหลักที่ต้องทำ แต่ไม่ใช่ไม่ให้ทำงานประกอบอาชีพ
เพียงแต่ต้องเจริญสติในชีวิตประจำวันให้ได้ (ถือว่าเป็นหัวใจของการเจริญวิปัสสนา)
เพราะสมบัติทางโลกเป็นของชั่วคราว วันหนึ่งก็จะหายไปหมด
แต่การภาวนาจะติดตัวไปข้ามภพข้ามชาติ

ถ้าชาตินี้ต้นไม้นี้ไม่ออกดอกออกผล
ชาติต่อไปจะงอกงามอย่างรวดเร็ว
เพราะคุ้นเคยกับการมีสติอยู่แล้ว" --หลวงพ่อปราโมทย์

_/\_ _/\_ _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

ขออนุโมทนากับคุณ wanpen ค่ะที่เอาชนะความขี้เกียจได้ _/|\_

และขออนุโมทนากับคุณ sittnn ด้วยนะคะที่เอาคำสอนของหลวงพ่อมาให้อ่าน _/|\_

เราจะตั้งใจทำบ้างค่ะ o_smiley

Angel

ถูกต้องแล้วค่ะ การฝึกรู้กาย รู้ใจ ก็คือ การเจริญสติในปัจจุบันขณะ  ::02::

สามารถทำได้ในชีวิตประจำวัน ค่อยๆ ฝึกรู้ไปทีละนิด ละหน่อย นะคะ

วันหนึ่งสติตัวจริงก็จะเจอ และคุณวันเพ็ญจะรู้สึกว่าเป็นสิ่งอัศจรรย์มากค่ะ  o_rolleyes

เป็นกำลังใจให้คุณวันเพ็ญเสมอนะคะ  ::33::

ป.ล. Angel ตอบเรื่องการทำบุญของพวกเราเพิ่มเติมในกระทู้ของ

Angel แล้วนะคะ แวะเวียนเข้าไปดูได้เลยค่ะ  ::ene25::

wanpen

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านค่ะ  เวลาทำงานนั้น เผลอตลอดจริงๆ ค่ะ เพราะบางที ขนาดช่วงกลางวันต้องทานข้าวในที่ทำงานเลยค่ะ  บางทีได้ดูกาย ตอนเดินไปเข้าห้องประชุม หรือ ห้องน้ำ บางค่ะ

สำหรับสตินั้น ปฏิบัติมา 3 เดือน เห็นสติเกิดขึ้น เพียง 2 ครั้งค่ะ  นอกนั้นยังไม่เกิด ลูกชายบอกว่า แม่มีกิเลสมากไป  ตัวอยากน่ะแม่  แม่ต้องเลิกอยาก  เลิกอยากมีสติ

wanrawee

คุณลูกของคุณwanpen เก่งจังเลยอ่ะ ::12::

กี่ขวบแล้วคะ พูดจารู้เรื่องมากเลยค่ะ... ที่บอกว่าแม่ต้องเลิกอยาก...เลิกอยากมีสติ

ขอชื่นชมน้องด้วยนะคะ ::m01::

Angel

:) คุณวันเพ็ญคะ เมื่อรู้ว่าจิตเผลอ นั่นก็เท่ากับสติเกิดแล้วค่ะ

การที่คุณวันเพ็ญบอกว่าเห็นสติเกิดเพียงแค่ 2 ครั้ง

น่าจะหมายถึง รู้ กับ เผลอ นะคะ  ;)

เพราะวันหนึ่งๆ เราก็มีแค่ รู้ กับ เผลอ เท่านั้นเองแหละค่ะ

ค่อยๆ ฝึกไปนะคะ อย่าเคร่งเครียดมากเกินไป

เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

Go Up