ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

Angel หลิงก็ยังทำที่ได้ตั้งอธิษฐานไว้อยู่นะคะ  ::01::

แต่มีวันหนึ่งต้องไปตรวจสุขภาพประจำปีตอนเช้า

ก็เลยไม่ได้กินมังสวิรัติมื้อนั้นค่ะ แต่ไม่เป็นไร ทุกอย่างยืดหยุ่นได้ค่ะ

ช่วงนี้หลิงไม่ได้ทำบุญข้างนอกเท่าไหร่ค่ะ เพราะเพิ่งไปทำบุญใหญ่เป็นครูพี่เลี้ยงมา

ยังเหนื่อยไม่หายเลยค่ะ เพราะพักผ่อนน้อย ทำให้ไม่สบาย แถมอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

คุณแดงรักษาสุขภาพด้วยนะคะ แม้ว่าเราจะไม่ค่อยได้เข้ามาในกระทู้แล้ว

แต่ก็ยังส่งกำลังใจให้กันอยู่ตลอด และส่งเรื่องดีๆ ทาง mail ให้กันและกันนะคะ

บุญรักษาคุณแดงและครอบครัวด้วยค่ะ ::33::

dang1304@yahoo.com

สวัสดีค่ะคุณ Angel
         ตอนนี้ไปบำเพ็ญประโยชน์ที่ไหนเอ๋ย เมื่อวันเสาร์ได้ไปทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบืออีก และทำบุญใส่บาตรข้าวสารอาหารแห้ง สังฆทานยา เอาบุญมาฝากค่ะ ....... ::33::

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณแดงด้วยค่ะ _/|\_

ขอบคุณมากค่ะที่เอาบุญมาฝาก รู้สึกอิ่มบุญจริงๆ  ::01::

ช่วงนี้ Angel หลิงมีงานทางโลกเยอะค่ะ แต่ก็ยังคงปฏิบัติตามอธิษฐานอยู่นะคะ

เมื่อวันอาทิตย์พาหัวหน้าที่มาจากออสเตรเลียไปเที่ยวที่เกาะเกร็ด นนทบุรีค่ะ

ได้มีโอกาสนมัสการหลวงพ่อดำด้วยค่ะ ขอแบ่งบุญให้กับคุณแดงด้วยนะคะ  ::33::

บุญรักษาคุณแดงและครอบครัวค่ะ

Angel หลิง

:)อนุโมทนาบุญกับคุณ Angel ด้วยค่ะ
       พาฝรั่งไปเที่ยวอย่างนี้ก็ speak English กันใหญ่เลยสิค่ะ เคยไปเที่ยวเกาะเกร็ด 2-3 ครั้ง บรรยากาศดีนะค่ะ ไม่รู้ยังเหมือนเดิมหรือเปล่า 
            รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ season change .....ศัพท์ฮิต อิอิ
                              ::33::บุญรักษาคุณ Angel และครอบครัวเช่นกันค่ะ  ::33::

yuwa

คุณดินสอสีม่วงคะ
    ชื่อเป็นเรื่องสมมุติ เรียกยังไงก็ไม่ผิดไม่ถูก
ขอให้เข้าใจว่าเป็นคนไหนก็พอค่ะ ไม่เป็นไรเลย
มาคุยกันเรื่อง"ให้อภัย"ดีกว่าค่ะ
ความวัวยังไม่ทันหายความควายของเราก็เข้ามาแทรกอีก
คราวที่แล้วก็ลืมไปแล้วว่าโกรธเรื่องอะไร
แล้วคราวนี้ก็มีความไม่พอใจใหม่เกิดขึ้นอีกค่ะ
โกรธหนอ โกรธหนอ โกรธหนอค่ะ
ความโกรธคงลบหายไปจากชีวิตเราไม่ได้แน่แล้ว
จะอยู่กับมันอย่างไรไม่ให้หายนะดี
    ต้อง ให้อภัยให้เป็น ใช่ไหมคะ
ตอนนี้ก็เข้ามาเอาน้ำใจ จากคนในเว็บนี้
ชะล้างใจที่ขุ่นๆของต้วเอง
ค่อยเบาขึ้นหน่อยค่ะ
แต่ก็อยากได้วัคซีนป้องกัน
อย่างน้อยก็ในช่วงงานชุกนี้
ไม่อยากโกรธเรื่องเดิมๆอีก
เสียดายเวลาดีๆ กับเหนื่อยใจค่ะ
เรามาสู้ด้วยกันอีกนะคะ ::12::

สวัสดีค่ะ คุณยุพา
                   ก่อนอื่นให้กำลังใจก่อนค่ะ เอาดอกไม้ไป หนี่งช่อใหญ่ๆ เลย::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33::
                    :)เราคงต้องต่อสู้ไปด้วยกันอีกนานนะค่ะ ไม่ได้มีคุณเดียวหรอกค่ะ แต่อย่างน้อย พอเรามาทางนี้ มันทำให้รู้เท่าทันมันก่อนที่อะไรจะลุกลามใหญ่โตใช่มั้ยค่ะ
                    ;Dจะเล่าให้ฟังค่ะ เมื่อวันก่อน ก่อนเมื่อวาน ไม่ได้กวนนะ ยิ้มหน่อย คลายเค่รียด เอ้ายิ้มแล้ว ต่อค่ะ เราต้องให้อภัยคนทั้งวันเลยค่ะ รู้สึกหมดพลังงานเหมือนกัน เพราะยังไม่เป็นพระพุทธเจ้า แต่ดีอ่ย่างหนึ่งที่ได้พยายามฝึกมาก่อนแล้ว เลยทำให้มีอารมณ์แป็บเดียวแล้กลับตัวทัน
                 :D  พระท่านเคยบอกว่าในแต่ละวันคุณจะต้อนวัวขาว หรือวัวดำเข้าคอกตัวเอง ทุกคนมีวัวคนละคอก ส่วนใหญ่จะมีวัวดำเยอะ ทำยังไงให้มีวัวขาวเยอะกว่า ซึ่งถ้าไมสามารถต้อนวัวขาวได้ทั้งหมด มีขาวบ้างดำบ้างก็ยังดีกว่า เป็นวัวดำทั้งคอก จริงมั้ยค่ะ
                  เพราะฉะนั้นเราจงมาฝึกการให้อภัยกัน และฝึกต้อนวัวขาวเข้าคอกเราดีกว่า คิดว่าไม่งงนะ  ช่วงแรกก็ยาก รู้สึกว่าตอนนี้เรารู้เท่าทันมันขึ้นเยอะเลยค่ะ โกธรหนอ โกธรหนอ โกธรให้ได้อะไรขึ้นมา นอกจากอารมณ์เสีย  หน้าไม่สวย เปล่าๆเนอะ :D  วัคซีนให้อภัยไม่มีขายค่ะ ต้องสร้างเอง  ให้กำลังใจนะ เริ่มสร้างวัคซีนนี้ให้มากๆ นะ เพื่อต้วคุณเอง
               จะเรียกยังไงก็ได้ค่ะ ตามสะดวก ทุกอย่างเป็นเรื่องสมมุต
                       ขอให้วันนี้เป็นวันที่ดี มีความสุขค่ะ
                                        ดินสอสีม่วง ::33::

yuwa

เฮ่อ...อันนี้ถอนหายใจ ด้วยความโล่งในอกค่ะ
วันนี้รู้สึกดีกว่าวันโน้นนน
เพราะเราปล่อยเรื่องบางเรื่องที่ไม่สบายใจได้
ตอนนี้พกข้อความเตือนใจไว้ในกระเป๋าเงิน
เพราะไม่ได้จำไว้ในสมอง
มีเรื่องที่ต้องให้อภัยใครเมื่อไหร่
ทำเองไม่ได้ก็จะได้หยิบมาอ่านเตือนใจค่ะ
สู้ๆค่ะ
วันนี้จะพยายามต้อนวัวขาวไว้เยอะๆนะคะ
::33::

พิมพ์พลอย

::33:: มาส่งดอกไม้ค่ะ

คิดเอาเองว่า วัวขาว คงชอบดอกไม้
เลยกะจะเอามาล่อมัน เผื่อว่าจะต้อนเข้าคอกได้ง่ายขึ้น ^^

อ่ะ .. เอาอีกป่ะคะ ดอกไม้พิมพ์พลอยเริ่มบานแล้วน้า ..
::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

สวัสดีค่ะ คุณพิมพ์พลอย คุณyuwa
           ::33::ตอนนี้อากาศดีนะค่ะ อยากให้เป็นแบบนี้ทุกวัน
วัวขาวชอบดอกไม้เยอะๆ ค่ะ ส่งมาเลยค่ะ
หวังว่าวันนี้ทุกคนจะต้อนวัวขาวเต็มคอกนะคะ ระวังวัวดำแฝงตัวมาด้วยล่ะ
พบกันใหม่ค่ะ
                 :Dสุขสันต์วันพฤหัส อดทนหน่อยนะอีกวันเดียวก็ได้พักผ่อนแล้วค่ะ ::33:: ::33:: ::33::
             :)ส่งดอกไม้มาเป็นกำลังใจค่ะ............. ::33::

yuwa

เป็นไปไม่ได้ว่าจะมีแต่วัวขาวค่ะ
วันนี้ก็คงมีวัวดำปนเข้าคอก
ยังหามันไม่เจอค่ะ
แต่ก็แย่เสียเวลาไปหามันเลย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
หวังว่าจิตใจของเราจะได้รับการฝึกฝนยิ่งๆขึ้นไป
โดยมีอุปสรรคต่างๆที่เข้ามาเป็นเครื่องมือค่ะ
สู้ไปด้วยกันนะคะ ::33::

Angel

ของ Angel หลิงก็มีวัวดำมาเข้าคอกในวันที่งานยุ่งๆ  :(

แล้วมีคนมากวนใจ ตามจี้งานเรายิกๆ ทำให้วัวดำเข้ามาได้

ตอนนี้ได้ต้อนวัวขาวเข้ามาในคอก (ใจ) เยอะๆ แล้วค่ะ ;)

โดยเฉพาะเวลาอ่านเรื่องในกระทู้ที่ Angel หลิงได้ตอบไป

ใจก็รู้สึกเบิกบาน และยิ้มโดยไม่รู้ตัวได้เอง

หวังว่าคุณแดง น้องยุ น้องอุ๊ก คงจะรู้สึกเหมือนกันนะคะ

บุญรักษาทุกคนจ๊ะ  ::33::

yuwa

รู้สึกค่ะ...รู้สึกดี
::33:: ::33:: ::33::

อิกคิว

สวัสดีครับ  _/\_ แวะมาทักทายครับผม  :D

ขอบคุณที่ส่งเรื่องดีๆมาให้อ่านครับ  ::01::
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

พิมพ์พลอย

ช่วงนี้วัวขาววัวดำเต็มไปหมดเรยค่า ..  :D
แหะ แหะ ลืมไปว่า ดอกไม้เนี่ย วัวไหนๆ ก้อชอบเหมือนกันหมด อิอิ

เอาน่า .. มีทั้งขาวทั้งดำ ก้อช่างมัน
หน้าที่เราก้อแค่รู้แล้วดูมันไปเท่านั้นเองงงง เนอะ ; )
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Go Up