จะฟังเทศน์ของหลวงพ่อให้ได้วันละอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงค่ะ

Started by แดง, July 19, 2009, 11:05:01 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

มาติดตามผลค่ะ
ช่วงนี้ฟังบ้างไม่ได้ฟังบ้างค่ะ
แต่ก็ยังฟังอยู่สลับกับอ่านหนังสือ
หรือฟังท่านอื่นๆไปด้วยตามแต่จะสะดวก
หากใครที่มีโอกาสทำได้อย่างคุณแดง
หรือมากกว่าก็ขอเป็นกำลังใจให้ทำต่อไปนะคะ
ในวันที่เจอปัญหาชีวิตมากมาย
สิ่งที่เรารับฟังมานี้ก็ช่วยให้เราตั้งสติได้ดี
อย่างที่เราก็คิดไม่ถึงค่ะ
ขออนุโมทนากับคุณแดงอีกครั้ง ขอให้เจริญในธรรมค่ะ
ปล.ขอบอกบุญด้วยนะคะ
YUWA โพสเรื่องผ้าป่าที่บ้านไว้ที่กระทู้ Yuwa คุณแดงและท่านที่ สนใจก็แวะไปดูได้ค่ะ _/|\_

แดง

ช่วงนี้หลับบ่อย เผลอบ่อยค่ะ  ฟังไม่ได้ต่อเนื่อง  จะตั้งใจใหม่ค่ะ

Angel

ถ้ารู้ว่าเผลอก็แสดงว่ามีสติตามกำกับทีหลังนะคะ

เป็นกำลังใจให้คุณแดงต่อไปค่ะ สู้ๆ ค่ะ  ::33::

อิกคิว

แหมถ้าหลับแล้วรู้ว่าเผลอก็ใช้ได้ดีแล้วนี่ครับ
ผมเองบางครั้งนอนกลางวันนี้ ก็รู้ตัวไปด้วย
ก็รู้สึกว่ารู้ตัวได้ดีเหมือนกัน  คือ เรานอนก็
เหมือนนั่งสมาธิไม่ได้คิดอะไร  แล้วก็ดูจิต
เขาเผลอไปคิดแล้วก็รู้ตัวสลับๆกัน   ทำได้
เป็นบางทีน่ะครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

เวลานอนและทำสมาธิไปด้วย ทำให้รู้ตัวตลอดเวลาค่ะ เหมือนไม่ได้หลับสนิท แต่ก็ไม่ง่วงนะคะ

หลิงมีเรื่องเล่าค่ะ คือเมื่อคืนก่อนอยู่ๆ น้องหมาที่ตาบอดเดินดุ่ยๆ ขึ้นบันไดมา

หลิงได้ยินเสียงกระพรวนเข้ามาใกล้ทุกทีๆ หลิงกำลังนอนสมาธิอยู่ ก็รู้ตัวทันที

ก็เลยออกจากสมาธิและรีบอุ้มน้องหมาลงบันไดมาเลยค่ะ ตอนนั้นเป็นเวลาตีหนึ่งพอดี

โชคดีที่หลิงได้ยินเสียงก็เลยช่วยได้ทัน เพราะน้องขึ้นบันไดได้แต่ลงไม่ได้ค่ะ

นี่แหละค่ะ การเจริญสติช่วยให้เราว่องไวมากขึ้น  :)

yuwa

แม้ไม่ได้เข้ามาคุยในนี้
แต่ก้เชื่อว่าถึงวันนี้คุณแดงก็ยังคงฟังอยู่เรื่อยๆนะคะ
ขออนุโมทนาค่ะ
ขอฟังไปด้วยคนนะคะ
แม้บางครั้งเปิดห้ารอบก็ยังเข้าไปในใจได้แค่ประโยคเดียว
ก็ยังดีกว่าเราไม่ได้พยายามอะไรเลย
สู้ๆค่ะ

Go Up